Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Di truyền - Sinh học phân tử

Thread Tools Display Modes
Old 03-08-10, 16:56   #1
sanhhp
Thành viên

sanhhp's Avatar

Trong cấu trúc của mARN có bộ ba mở đầu là 5'AUG3' và 1 trong ba bộ ba kết thúc là 5'UAA3'; 5'UAG3' và 5'UGA3'. Mình thắc mắc là các bộ ba mở đầu và kết thúc tương ứng trên gen tổng hợp ra mARN đó là ở vùng nào: vùng mở đầu, vùng mã hóa hay vùng kết thúc?
sanhhp is offline   Reply With Quote
Old 04-08-10, 20:32   #2
temberature
Thành viên

temberature's Avatar

Mạch ADN mà bạn viết ở trên sẽ được viết lại là: AUG - ....... - UAA - UAG - UGA
Mạch mARN được tổng hợp từ bộ ba mở đầu đến bộ ba ma hoá qui định kết thúc một gen!
Chúc bạn học tốt
temberature is offline   Reply With Quote
Old 04-08-10, 21:51   #3
thaibeouu
Thành viên

thaibeouu's Avatar

Send a message via Yahoo to thaibeouu
Quote:
Originally Posted by sanhhp View Post
Trong cấu trúc của mARN có bộ ba mở đầu là 5'AUG3' và 1 trong ba bộ ba kết thúc là 5'UAA3'; 5'UAG3' và 5'UGA3'. Mình thắc mắc là các bộ ba mở đầu và kết thúc tương ứng trên gen tổng hợp ra mARN đó là ở vùng nào: vùng mở đầu, vùng mã hóa hay vùng kết thúc?
Cố lên bạn ah, SGK ko thiếu mấy thứ này đâu
thaibeouu is offline   Reply With Quote
Old 05-08-10, 15:09   #4
sanhhp
Thành viên

sanhhp's Avatar

Quote:
Originally Posted by temberature View Post
Mạch ADN mà bạn viết ở trên sẽ được viết lại là: AUG - ....... - UAA - UAG - UGA
Mạch mARN được tổng hợp từ bộ ba mở đầu đến bộ ba ma hoá qui định kết thúc một gen!
Chúc bạn học tốt
bạn ơi sao trêb ADN có U vậy?? mình thắc mắc là các bộ ba mở đầu trên mARN thì trên mạch của gen sẽ tương đương là vùng nào? (mở đầu, mã hóa hay vùng kết thúc)
Old 05-08-10, 15:10   #5
sanhhp
Thành viên

sanhhp's Avatar

Quote:
Originally Posted by thaibeouu View Post
Cố lên bạn ah, SGK ko thiếu mấy thứ này đâu
thật à?? để mình tìm thử đã nhé. Nhưng thôi nhờ bạn giúp đi mà
Old 05-08-10, 16:01   #6
the diminutive cucumber
Registered Users

the diminutive cucumber's Avatar

Send a message via Yahoo to the diminutive cucumber
Quote:
Originally Posted by sanhhp View Post
Mình chưa học đến phần di truyền nhg theo mình nghĩ thì bộ 3 mở đầu tương ứng vs AUG trên mARN là bộ 3 TAX trên ADN. Ptử ADN là chuỗi xoắn dài co' đoạn exon và intron, các đoạn ADN (gen) được bắt đầu là bộ 3 TAX thì sẽ cthể tiến hành qt sao mã tạo mARN, bộ 3 này nằm ở vùng mở đầu rồi chứ k đâu lại gọi là vùng kết thúc ah?đấy kiến thức của mình có hạn vs lại chưa học DT nên bạn chỉ tham khảo thôi nha' mình k biết đúng hay sai đâu nhg thôi kệ cứ phát biểu Mấy cái bộ 3 kết thúc chắc cũng nằm ở vùng kết thúc rồik biết đúng k nhỉhi\
the diminutive cucumber is offline   Reply With Quote
Old 05-08-10, 21:15   #7
sanhhp
Thành viên

sanhhp's Avatar

ý mình hỏi ở đây là bộ ba mở đầu 5'AUG3' trên mARN thì tương ứng bộ ba trên gen sẽ thuộc vùng nào? (vùng mở đầu, vùng mã hóa hay vùng kết thúc). Tương tự bộ ba kết thúc trên mARN thì tương ứng trên gen nó thuộc vùng nào của gen?
Old 08-08-10, 14:28   #8
Tran Thu Huong
Registered Users

Tran Thu Huong's Avatar

Bài đầu tiên gen - mã di truyền và quá trình nhân đôi ADN đã nói rất cụ thể.
có thể kết luận như thế này:
bộ 3 mở đầu trên mARN: 5' UAG 3' thì mã di truyền tương ứng trên gen là 3' ATX 5', nó nằm ở vùng điều hòa. Còn những bộ 3 kết thúc sẽ nằm ở vùng kết thúc.
Tran Thu Huong is offline   Reply With Quote
Old 10-08-10, 19:15   #9
sanhhp
Thành viên

sanhhp's Avatar

Bài đầu tiên của SGK mình thấy nói gen cấu trúc có 3 VÙNG. Vùng Điều hòa, vùng mã hóa và Vùng kết thúc. Ở đây theo mình hiểu là vùng điều hòa và vùng kết thúc là liên quan đến Sao mã hay phiên mã. Không đề cập đến Bộ ba mở đầu và bộ ba kết thúc trên mARN tương ứng với các bộ ba trên Gen là thuộc vùng nào? nên mình thắc mắc. Mình nghĩ bộ ba mở đầu và bộ ba kết thúc đều thuộc vùng mã hóa. Nhưng không biết có đúng không.
Old 20-08-10, 11:06   #10
minhanh0213
Registered Users

minhanh0213's Avatar

Send a message via Yahoo to minhanh0213
Các bác cho mình hỏi về nhân đôi của ADN ở sinh vật nhân chuẩn, hầu hết các sách đều viết về nhân đôi ở nhân sơ, nhân chuẩn chỉ viết thêm là "tương tự như nhân sơ nhưng phức tạp hơn" --> ức chế, có cuốn của bác Đạt thì mình biết thêm có enzim ADN pol α, β, ε, γ, δ tham gia vào quá trình nhân đôi, nhưng cũng chẳng viết thêm là enzim nào có chức năng là gì rõ ràng như ở nhân sơ, bác nào biết vấn đề này giúp em với
minhanh0213 is offline   Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Forum Jump