Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Du học & Việc làm ngành CNSH

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-07-10, 09:15   #1
Nchicken
Thành viên

Nchicken's Avatar

Chào cả nhà.
Mình là kỹ sư công nghệ sinh học mới tốt nghiệp trường đại học Bách Khoa Hà Nội. Sau 1 thời gian lặn lội, lượn lờ net thì phát hiện ra rằng tìm việc làm nhà nước publish không hề đơn giản :( Nói chung là chẳng tìm thấy thông tin gì về nhu cầu tuyển nhân sự cả. Trong khi đó, vừa mới ra trường các bạn mình đã nô nức đi làm và rỉ tai nhau rằng chỗ này quen, chỗ kia biết. Hic hic, mình không quen biết ai để được rỉ tai, mà lại chỉ có nhu cầu tìm việc lương 1,8 triệu. Bác nào biết Viện nào đang có nhu cầu tuyển nhân sự thì vui lòng thông báo lên đây cho những kỹ sư đang chờ việc làm như mình với ;) Đa tạ rất nhiều
Nchicken is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn

Sponsored Links
Old 05-07-10, 12:33   #2
Nguyễn Ngọc Lương
Administrator

Nguyễn Ngọc Lương's Avatar

Đi Hàn làm culi lương hơn 1,8 triệu đó em.
Còn không làm nghề trái tay thì không biết đâu mà lần.
Nguyễn Ngọc Lương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-07-10, 15:50   #3
Nguyễn Hoà Bình
Registered Users

Nguyễn Hoà Bình's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Nchicken View Post
Chào cả nhà.
Mình là kỹ sư công nghệ sinh học mới tốt nghiệp trường đại học Bách Khoa Hà Nội. Sau 1 thời gian lặn lội, lượn lờ net thì phát hiện ra rằng tìm việc làm nhà nước publish không hề đơn giản :( Nói chung là chẳng tìm thấy thông tin gì về nhu cầu tuyển nhân sự cả. Trong khi đó, vừa mới ra trường các bạn mình đã nô nức đi làm và rỉ tai nhau rằng chỗ này quen, chỗ kia biết. Hic hic, mình không quen biết ai để được rỉ tai, mà lại chỉ có nhu cầu tìm việc lương 1,8 triệu. Bác nào biết Viện nào đang có nhu cầu tuyển nhân sự thì vui lòng thông báo lên đây cho những kỹ sư đang chờ việc làm như mình với ;) Đa tạ rất nhiều
Tại sao phải quyết tâm vào nhà nước làm? Thay vì than thở, hãy lên các trang tuyển dụng trực tuyến nộp hồ sơ, tìm việc. Công việc hiện giờ rất nhiều trong khối tư nhân chỉ sợ năng lực bạn không đáp ứng được thôi, khi đó hãy tự hỏi bản than mình nhé. Đừng đổ lỗi cho người khác cũng như đừng bao giờ nghĩ rằng người khác tìm được việc chỉ là nhờ quen biết.
Tôi thấy buồn cho bạn khi than thở khó tìm 1 công việc lương 1,8tr. Mức lương này dành cho sinh viên mới ra trường cách đây 2-3 năm trở về trước. Hãy cố gắng bổ sung thêm kiến thức cũng như năng động hơn trong công việc, bạn sẽ thành công.
Nguyễn Hoà Bình is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-07-10, 16:32   #4
Nchicken
Thành viên

Nchicken's Avatar

Hi, cảm ơn bạn Bình. Tại vì tớ tự thấy tớ thiếu năng động cũng như kiến thức nên tớ không đủ tự tin để cạnh tranh. Mình không phải là không biết tìm việc trên mạng nhưng vì muốn làm việc ở các Viện nghiên cứu mà mức lương cơ bản của công nhân viên chức là 1,8 triệu. Nên mình mới nói là khó thôi. Rất hiếm trường hợp các Viện đăng thông báo tuyển dụng mà :D Cảm ơn bạn rất nhiều. Trong thời gian chưa tìm được việc, tớ sẽ ngồi nhà học bài bổ sung kiến thức
Old 05-07-10, 16:48   #5
Nchicken
Thành viên

Nchicken's Avatar

Ý tớ ở đây không phải là nhờ quen biêt mới xin được việc mà là NHU CẦU TUYỂN DỤNG CỦA CÁC VIỆN NGHIÊN CỨU THƯỜNG KHÔNG THÔNG BÁO RỘNG RÃI. Mong bạn bỏ qua nhưng gì tớ nói nếu làm bạn hiểu nhầm
Old 05-07-10, 17:25   #6
Nguyễn Ngọc Lương
Administrator

Nguyễn Ngọc Lương's Avatar

Em gái đâm đầu vào các viện làm gì? Sớm muộn em cũng thất vọng tràn trề thôi.
À, mà nếu em muốn vào viện làm bước đệm để đi học nước ngoài như anh Hưng thì nhiệt liệt hoan hô. Lúc đó thì lương chắc không tới 1,8 tr, nhưng chịu khổ vài năm để đổi đời thì cũng đáng
Nguyễn Ngọc Lương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thanked by
Old 05-07-10, 18:56   #7
Dương Văn Cường
Administrator

Dương Văn Cường's Avatar

Các viện nghiên cứu thường không thông báo rộng rãi vì họ lúc nào cũng có sinh viên thực tập, nếu có nhu cầu tuyển người họ tuyển luôn sinh viên của mình vừa nhanh lại vừa hiểu rõ ứng viên.
Dương Văn Cường is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-07-10, 19:04   #8
Nguyễn Xuân Hưng
Administrator

Nguyễn Xuân Hưng's Avatar

Đến từ: Genetics of Drosophila Immune Response, IBMC, University of Strasbourg
Trích:
Nguyên văn bởi Nchicken View Post
Ý tớ ở đây không phải là nhờ quen biêt mới xin được việc mà là NHU CẦU TUYỂN DỤNG CỦA CÁC VIỆN NGHIÊN CỨU THƯỜNG KHÔNG THÔNG BÁO RỘNG RÃI. Mong bạn bỏ qua nhưng gì tớ nói nếu làm bạn hiểu nhầm
Không việc gì phải chờ đợi người ta đăng tuyển dụng. Có thể thực hiện từng bước như sau:

1. Quan trọng nhất là biết mình thích làm vấn đề gì.

2. Tìm hiểu những nơi nào làm vấn đề đó.

3. Viết email, gọi điện, hoặc trực tiếp đến những nơi đó để xin việc.

4. Nếu được nhận thì ko có gì phải nói. Nếu ko được nhận thì hỏi những nơi đó xem có thể giới thiệu mình vào đâu làm.

Một điều quan trọng nữa là thể hiện được khả năng của mình khi nói chuyện.

Goodluck,
Old 06-07-10, 08:22   #9
Lê Ngọc Hưng
Thành viên

Lê Ngọc Hưng's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Nguyễn Ngọc Lương View Post
Đi Hàn làm culi lương hơn 1,8 triệu đó em.
Còn không làm nghề trái tay thì không biết đâu mà lần.
Anh gãi đúng chỗ ngứa rồi đấy, đi Hàn làm culi 3 tháng ko chịu đc lại mò về VN đó ;)
Lê Ngọc Hưng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-07-10, 11:59   #10
Nguyễn Hoà Bình
Registered Users

Nguyễn Hoà Bình's Avatar

Recommend: Viện Vệ sinh Dịch tễ thường thông báo tuyển dụng trên báo lao động và vietnamwork, tuy nhiên ko rõ bạn có hợp ở đó không? và yêu cầu của viện này tương đối cao. Bạn cứ thử xem. Goodluck.

Sinh viên mới ra trường thường phân vân về việc đúng chuyên ngành hay không? tuy nhiên bạn được đào tạo ra để thành 1 kỹ sư hay cử nhân, chứ không phải 1 cái máy do đó khi nhà tuyển dụng tuyển bạn vào làm là tuyển toàn bộ năng lực, chuyên ngành, con người... của bạn chứ không chỉ tuyển những gì bạn đã được đào tạo. Hãy thử làm nhiều việc khác hơn là chỉ những gì bạn được dạy ở trường, bạn sẽ học hỏi được nhiều đấy.
Câu cuối cùng "chỉ có 1 nghề duy nhất đó là kiếm được thật nhiều tiền một cách chân chính" :D
Nguyễn Hoà Bình is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thanked by
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2018, Jelsoft Enterprises Ltd.