Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Tin sinh học

Tin sinh học Một bộ môn mới đầy triển vọng

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-06-13, 02:19   #21
pththao
Thành viên

pththao's Avatar

Em viết thêm mấy câu giải thích do bác có đề cập cụ thể đến tên, đàng nào topic cũng đi khá xa rồi. Rất mong chủ topic thông cảm, topic ở các diễn đàn vẫn hay lang thang thế mà :-)

Em vào hỏi tí là vì không hiểu câu đã trích ở trên chứ k có định bắt bẻ gì đâu. Sau khi hiểu bác vu.hai "nhầm dòng" thế nào em xoá thắc mắc rồi. Thấy các bác nói chuyện học cái này cái kia vui vui nên em đọc rồi hứng phát biểu cảm nghĩ tí thế thôi. Vấn đề sinh học và phần mềm em không có biết gì nên không dám tư vấn (excel hoàn toàn không biết gì, R biết ở mức abc). Xin đứng ngoài các thảo luận.
pththao is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thanked by
Old 07-06-13, 04:00   #22
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi vu.hai View Post
để tránh tình trạng quá loãng, mình rất mong bạn lunarkasumi sớm có bài toán cụ thể cho moi người ở đây.
pththao sẽ tư vấn bạn bằng kết hợp Excel&R
Đinh Văn Khương sẽ sử dụng SAS và Statistica
Một cơ hội tốt để học được nhiều phương pháp giải quyết vấn đề cho rất nhiều người.

Trân trọng,
Bạn làm tôi phải đọc lại từ đầu xem tôi có hứa giải bài toán cho lunarkasumi bằng SAS hay Statistica hay không? Mặc dù đã kiểm tra lại và chắc chắn là không có một lời hứa như thế NHƯNG như thường lệ (chắc cái này bạn cũng đã đoán từ trước rồi và bởi vậy tên tôi mới được nêu lên đầy đủ ở trên) tôi thường không từ chối giúp đỡ người khác trong khả năng của mình, và nguyên tắc này vẫn sẽ được áp dụng trong chủ đề (topic) này. Những gì ngoài khả năng của tôi thì hy vọng có người biết nhiều hơn sẽ nhiệt tình trả lời và tôi có thể học hỏi được ít nhiều từ đó (mặc đù điều này tôi có rất ít kỳ vọng vào diễn đàn khi người tài thì nhiều nhưng họ không rảnh mà trả lời hoặc cũng không thích lộ diện).

Tôi có một câu hỏi cho bạn (bạn có thể trả lời hoặc không trả lời). Bạn sẽ làm gì khi lunarkasumi đưa ra một bài toán cụ thể?

1) vỗ tay và không làm gì tiếp
2) vỗ tay và xin nhường bài toán cụ thể này cho a, b, c tìm cách giải bằng phương pháp g, i, h nào đó.
3) sẽ tham gia một cách nhiệt tình, có trách nhiệm với những gì sẽ diễn ra trong chủ đề này?
5) im lặng và theo dõi, nếu có gì hớ hênh sẽ xuất hiện để nhắc nhở?
Đinh Văn Khương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-13, 06:01   #23
vu.hai
Thành viên

vu.hai's Avatar

Trích:
để tránh tình trạng quá loãng, mình rất mong bạn lunarkasumi sớm có bài toán cụ thể cho moi người ở đây.
pththao sẽ tư vấn bạn bằng kết hợp Excel&R
Đinh Văn Khương sẽ sử dụng SAS và Statistica
Một cơ hội tốt để học được nhiều phương pháp giải quyết vấn đề cho rất nhiều người.

Trân trọng,
@Khương nhìn lại phần bôi đậm nhé , có thấy khác phần gạch chân chứ?
căng quá, giờ mới hiểu tại sao đá bóng là môn thể thao vua: các cầu thủ luôn giữ được cái đầu lạnh

@Cảm ơn pththao: Excel mình cũng biết abc, đủ tạo file import cho bạn

@Admins: xin lỗi các admins và nhờ các bác (bác nào đang hăng say Candy saga thì dừng lại chút, bác nào vừa ngủ dậy thì ăn sáng đi đã) tách mấy cái hội thoại này vào mục thảo luận nào đó cho em với.
vu.hai is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-13, 13:23   #24
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
@Khương nhìn lại phần bôi đậm nhé , có thấy khác phần gạch chân chứ?
Thật xấu hổ, nhà em có thấy khác nhưng lại không hiểu. Nhờ bác giải thích rõ hơn một chút để nhà em biết bác muốn em làm chính xác là cái gì? Quả thật là rất xấu hổ khi không hiểu rõ ngay cả tiếng Việt :(
Old 07-06-13, 18:00   #25
lunarkasumi
Thành viên

lunarkasumi's Avatar

Cám ơn các bạn đã nhiệt tình quan tâm đến topic của mình.

Yêu cầu của mình chỉ đơn giản là sử dụng Primer V để xử lí các số liệu về độ đa dạng thành phần tảo thui.
ví dụ mình có số liệu như bảng. Và muốn phần mềm vẽ cho ra được 1 biểu đồ để so sánh (như hình)
Attached Images
File Type: jpg IMG_6386.JPG (116.9 KB, 21 lần tải)
File Type: jpg IMG_6385.JPG (72.4 KB, 19 lần tải)
lunarkasumi is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-13, 18:04   #26
lunarkasumi
Thành viên

lunarkasumi's Avatar

Ở đây mình có 1 bảng số liệu nhỏ như sau.
File Kèm Theo
File Type: doc số liệu 1.doc (38.5 KB, 19 lần tải)
Old 07-06-13, 20:18   #27
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi lunarkasumi View Post
Cám ơn các bạn đã nhiệt tình quan tâm đến topic của mình.

Yêu cầu của mình chỉ đơn giản là sử dụng Primer V để xử lí các số liệu về độ đa dạng thành phần tảo thui.
ví dụ mình có số liệu như bảng. Và muốn phần mềm vẽ cho ra được 1 biểu đồ để so sánh (như hình)
Không test được two-way interaction vì không đủ degree of freedom.
File Kèm Theo
File Type: pdf shvn06june2013.pdf (28.6 KB, 25 lần tải)
Old 07-06-13, 20:33   #28
Đinh Duy Thành
Thành viên

Đinh Duy Thành's Avatar

Em có một số thắc mắc (hoàn toàn từ góc độ phân tích dữ liệu, không có ý bới móc gì ạ):

-Trong trường hợp này có thể (và có nên) dùng boxplot không anh?

- Nếu các điểm thu mẫu nối liền theo một tuyến (VD thượng du --> hạ du) thì em hiểu cái line, nhưng nếu các điểm không liên quan hoặc tuyến không rõ ràng (vòng quanh một cái hồ chẳng hạn) thì có cần cái line nối giữa các điểm không?

- Có nên vẽ biểu đồ theo thời gian thay vì theo các điểm không ạ?

Các bác thông cảm, em không rành lắm phương pháp của bên đa dạng nên nếu có câu nào ngu ngơ quá thì đừng cười em ạ.

thay đổi nội dung bởi: Đinh Duy Thành, 07-06-13 lúc 20:39.
Đinh Duy Thành is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-06-13, 20:40   #29
lunarkasumi
Thành viên

lunarkasumi's Avatar

cám ơn đã giúp em nha
Old 07-06-13, 20:45   #30
lunarkasumi
Thành viên

lunarkasumi's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Đinh Duy Thành View Post
Em có một số thắc mắc (hoàn toàn từ góc độ phân tích dữ liệu, không có ý bới móc gì ạ):

-Trong trường hợp này có thể (và có nên) dùng boxplot không anh?

- Nếu các điểm thu mẫu nối liền theo một tuyến (VD thượng du --> hạ du) thì em hiểu cái line, nhưng nếu các điểm không liên quan hoặc tuyến không rõ ràng (vòng quanh một cái hồ chẳng hạn) thì có cần cái line nối giữa các điểm không?

- Có nên vẽ biểu đồ theo thời gian thay vì theo các điểm không ạ?

Các bác thông cảm, em không rành lắm phương pháp của bên đa dạng nên nếu có câu nào ngu ngơ quá thì đừng cười em ạ.
hic, mình cũng không biết gì về xử lí số liệu đa dạng này. Đây là lần đầu tiên mình làm quen với nó. Xin được nói thêm là mình thu mẫu quanh 1 cái đầm nước lợ. Chạy theo vòng. Qua biểu đồ thì không có sự khác biệt giữa độ đa dạng thành phần loài giữa các điểm khảo sát, và mình chỉ cần biến động theo không gian thôi (các điểm)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2018, Jelsoft Enterprises Ltd.