Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Động vật

Động vật Dành cho các bộ môn Sinh lý người và động vật, Hình thái giải phẫu động vật và Hệ thống học động vật

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-09-12, 18:57   #11
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Khuất Đình Quyết View Post
bạn Thành Phú cho mình hỏi Bạn cứ căn cứ vào hệ gen để giải thích mình mình không đồng ý.
vậy mình xin hỏi bạn các điểm sau.
sự giống và khác nhau trong cấu trúc xương, và các cơ quan của cá con và cá trưởng thành để có thể thích nghi khác nhau với 2 môi trường nước. Nếu là gen thì tại sao nó không biểu hiện ngay từ đầu để thích nghi với môi trường nước mặn đi. lại phải quay về nước ngọt làm gì.
Minh cần 1 câu trả lời thật cặn kẽ. Câu trả lời của bạn không thích đáng và thiếu cặn kẽ
1) Tại sao bạn lại muốn so sánh về cấu trúc xương để đánh giá khả năng thích nghi khác nhau với 2 môi trường nước. Tại sao không phải là so sánh về cơ chế điều hòa áp suất thẩm thấu?

2) Nếu gene được biểu hiện ra ngay thành tính trạng "từ đầu" tức là từ khi cá mới nở "để thích nghi với môi trường nước mặn" nhưng thời điểm này chúng đang sống ở nước ngọt thì biểu hiện gene thích nghi với môi trường nước mặn mang ý nghĩa gì? Nhắc lại, cái giá để biểu hiện hoặc tăng cường biểu hiện một tính trạng nào đó là không rẻ xét trên đơn vị tổng chi phí năng lượng của sinh vật.

3) phân biệt rõ biểu hiện gene với các tính trạng thích nghi (khả năng bơi, điều hòa áp suất thẩm thấu etc) và sự di truyền tập tính động vật.

4) Có tính trạng nào của sinh vật mà không bị điều khiển bởi genes hay không? e rằng không. Sự điều khiển của genes qua các tập tính của động vật thường thông qua con đường hormones, pheromones, thần kinh ... thường là cả một phức hệ nhiều genes tham gia vào một tập tính nào đó.

5) Việc di cư sinh sản của cá hồi vào nước ngọt không phải là do cá hồi bố mẹ thích thế nên làm thế mà là vì sự sống còn của cá con được sinh ra. Cá con có thể sống được trong môi trường nào thì về nguyên tắc cá bố mẹ BUỘC phải thích ứng (được chọn lọc tự nhiên sàng lọc để thích ứng) di cư tới đó sinh sản. Thực tế, không có con nào di cư ra ngoài đại dương bao la để đẻ vì ngoài đó thiếu các loại plankton làm thức ăn cho cá con, thiếu chỗ trú ẩn và đầy dẫy kẻ thù.
Đinh Văn Khương is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-09-12, 17:47   #12
ctrlvn
Registered Users

ctrlvn's Avatar

hihi kiến thức này hay đấy nha bạn ơi
ctrlvn is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-09-12, 14:56   #13
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

đọc thêm bài này để hiểu về cơ chế điều khiển genes - tập tính:

http://www.sinhhocvietnam.com/forum/...3716#post73716
Thanked by
Old 21-12-12, 17:31   #14
phucnm
Registered Users

phucnm's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Khuất Đình Quyết View Post
Vd: Cách cho rắn hổ mang chúa ăn thức ăn chết, Cóc ăn thực phẩn khô...
thế bây giờ nếu nói gen nào chỉ đạo cho tập tính này thì phải nói gen nào. Câu này phải đợi các nhà di truyền học phân tử giải mã đã nha.
Cái gì cũng có nguyên nhân của nó chứ không thể đổ hết cho gen quy dịnh ngay từ đầu được. Đây là yếu tố thích nghi.
mình xin làm rõ ví dụ này của bạn. Cóc mẹ được tập cho ăn thực phẩm khô nhưng khi con của con cóc này sinh ra, nó không thể ăn như cóc mẹ ngay được, muốn như vậy bạn lại phải tập cho cóc con từ đầu. Điều này chứng tỏ tập tính ăn thực phẩm khô không được di truyền (qua gen) cho thế hệ sau mà chỉ là phản xạ có đk. Còn trường hợp của cá hồi thì chẳng ai dạy chúng cả vì khi ra đời đã mồ côi cả bố lẫn mẹ, nhưng khi lớn chúng tự biết tìm đường ra biển và đến mùa sinh sản lại quay về nơi mình ra đời, nên nếu ko có nghiên cứu nào mới ,tập tính đó chỉ có thể được di truyền qua gen thôi. hì.
phucnm is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-12, 21:25   #15
donhoc
Registered Users

donhoc's Avatar

mình vẫn chưa hiểu lý do tại sao nó lại ko đẻ ở biển mà lại fai quay về nơi nó sinh ra để sinh sản??
donhoc is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-12-12, 21:52   #16
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi donhoc View Post
mình vẫn chưa hiểu lý do tại sao nó lại ko đẻ ở biển mà lại fai quay về nơi nó sinh ra để sinh sản??
1) nó đẻ ở biển
2) một logic đơn giản thế này nhé: nếu bạn là một con cá chình, bạn được sinh ra ở một bệnh viện uy tín bậc nhất thế giới (vùng biển sargasso), bệnh viện này đã chứng tỏ rằng đẻ con ở đây là một sự đảm bảo bởi tất cả mọi người trong làng xã của bạn đều thành công trong việc sinh sản ở đây. Bất lợi lớn nhất là nó ở xa quá, tận Sargasso cơ. Làng bên có một cái trạm y tế (một cái ao), nơi đó cá chép, cà mè cũng đẻ ngon lành. Bây giờ bạn đang có bầu và nghĩ đến việc đi đẻ, làng bên thì gần nhưng chưa ai dám thử xem ở đó có an toàn và tốt cho con hay không. Sargasso thì xa nhưng đó là nơi đã được kiểm định. Thôi thì tất cả vì con vậy, xa cũng đi cho nó đảm bảo, qua làng bên thì gần nhưng lỡ xảy ra chuyện gì thì có mà ân hận.

thay đổi nội dung bởi: Đinh Văn Khương, 21-12-12 lúc 22:14.
Old 14-04-13, 01:56   #17
Khuất Đình Quyết
Thành viên

Khuất Đình Quyết's Avatar

Lâu lắm ko vào lại trang diễn đàn của mình :D em nói thật với các bác chứ. CÁC BÁC CHẢ HIỂU CÂU HỎI CỦA EM CỤ THỂ LÀ GÌ.
Về gen thì em biết rồi. :D
Nhưng điều em quan tâm ko phải là về gen. Tìm ra cái gen thì dc cái gì. Uh thì biết là do gen đấy. Chả nhẽ các bác chỉ dừng ở thế thôi sao? Có bác nào nghĩ đến VÌ ĐÂU nó hình thành tập tính đó chưa? (mà từ tập tính mới ảnh hưởng tới gen do chọn lọc)
Cái ở đây là tập tính...(gen chỉ là sự hình thành các tính trạng, trạng thái giúp nó sống dc ở 2 môi trường. Vd: trao đổi muối).
ĐÍNH CHÍNH VỚI CÁC BÁC CHỦ ĐỀ EM MUỐN THẢO LUẬN LÀ...TẬP TÍNH..MÀ VÌ ĐÂU HÌNH THÀNH TẬP TÍNH ĐÓ.
ko phải vừa hình thành loài cá hồi là nó đã có đủ gen quy định tập tính đó đâu nhé. Nó là loài di cư từ nước ngọt ra biển.
Vậy 1 câu hỏi đặt ra là....lúc nó còn sống ở nước ngọt 2 cái gen đó là ko có.
vì 1 nguồn thức ăn dồi dào mà nó di cư ra biển (giả thuyết) và căn bản là vì sao nó có thể trở về đúng địa điểm nó sinh ra.
Cấu trúc nào giúp nó nhận diện dc phương hướng?
CHỨ NÓI LÀ GEN THÌ THẲNG NÀO CHẢ NÓI DC :D (em hởi mạnh mồm câu dưới) các bác thông cảm :D
Khuất Đình Quyết is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-04-13, 13:46   #18
maihuongyb
Thành viên

maihuongyb's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Đinh Văn Khương View Post
1) nó đẻ ở biển
nó không đẻ ở biển chứ thầy
maihuongyb is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thanked by
Old 14-04-13, 14:25   #19
Đinh Văn Khương
Thành viên

Đinh Văn Khương's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi maihuongyb View Post
nó không đẻ ở biển chứ thầy
Cảm ơn em nhiều, mình nhầm với con cá chình :)
Cá hồi đẻ trong nước ngọt, ra biển sống.
Cá chình sống trong nước ngọt, ra biển để đẻ.
Old 05-06-13, 23:34   #20
Tiếng gọi nơi hoang dã
Thành viên

Tiếng gọi nơi hoang dã's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Đinh Văn Khương View Post
Cảm ơn em nhiều, mình nhầm với con cá chình :)
Cá hồi đẻ trong nước ngọt, ra biển sống.
Cá chình sống trong nước ngọt, ra biển để đẻ.
Đây là loài cá chình nước ngọt, một loài trong họ cá chình. Loài này sống ở nước ngọt và ra biển đẻ. Theo mình biết thì đa số các loài trong họ cá chình đều định cư ở biển.
Còn có một loài có tập tính giống với tập tính của loài cá chình đó là loài lươn Thái Bình Dương, nó sống ở các sông hồ nước ngọt và ra biển đẻ trứng. Ở Úc và nhiều nước thì thịt loài lươn này là một đặc sản và rất được ưa chuộng :)
Tiếng gọi nơi hoang dã is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thanked by
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2018, Jelsoft Enterprises Ltd.