Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Di truyền - Sinh học phân tử

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 24-10-08, 14:59   #1
08sh1d
Registered Users

08sh1d's Avatar

Giúp em với !!!
em đang làm bài thuyết trình về ngân hàng cDNA, phần cuối bài thuyết trình của em dự định sẽ nói về sự phát triển của ngân hàng cDNA. Nhưng mà khổ nổi tìm tài liệu trên mạng lòi cả mắt mà không thấy ai nói về vấn đề này ~^^~
Mọi người cho em bik ngân hàng cDNA sẽ phát triển ntn? có khi nào nó sẽ lờn mạnh như ngân hàng tiền tệ ko ^^
Em là dân mới, mong mọi người giúp đỡ nhiều .... chân thành cảm ơn
08sh1d is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-10-08, 07:51   #2
Lê Đức Dũng
Thành viên

Lê Đức Dũng's Avatar

A cDNA library, also cDNA bank, is a collection of many cDNAs that the mRNA from a specific cell or tissue is isolated and has been rewritten and represented in the ideal case, the totality of all genes expressed, the transcriptome, of the sample. The cDNAs are usually cloned into plasmids, which are propagated in bacteria. Such a cDNA bank can then eg for screening procedures used. A typical screening process is the study of gene expression with microarrays. With this method can in a short time gene expression patterns of different samples are compared. Also unknown interaction partners can be investigated, for example, in yeast two-hybrid system
Lê Đức Dũng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-10-08, 08:26   #3
Lê Đức Dũng
Thành viên

Lê Đức Dũng's Avatar

A cDNA library, also cDNA bank, is a collection of many cDNAs that the mRNA from a specific cell or tissue is isolated and has been rewritten and represented in the ideal case, the totality of all genes expressed, the transcriptome, of the sample. The cDNAs are usually cloned into plasmids, which are propagated in bacteria. Such a cDNA bank can then eg for screening procedures used. A typical screening process is the study of gene expression with microarrays. With this method can in a short time gene expression patterns of different samples are compared. Also unknown interaction partners can be investigated, for example, in yeast two-hybrid system
Old 25-10-08, 18:46   #4
08sh1d
Registered Users

08sh1d's Avatar

hix ~^^~ em là sv năm nhất mà bác làm khó em quá... dù sao cũng cả ơn bác ^^ mặc dù đọc xong em cũng không hiểu gì ~^^~ kiểm tra quá trình học tập của gene expression với microarrays là sao? nó liên quan gì tới ngân hàng cDNA, bác nói rõ cho em hơn đc không..... cảm ơn bác nhiều ^^
08sh1d is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-10-08, 20:02   #5
Duyên Anh
Registered Users

Duyên Anh's Avatar

Send a message via Yahoo to Duyên Anh
Trích:
Nguyên văn bởi 08sh1d View Post
hix ~^^~ em là sv năm nhất mà bác làm khó em quá... dù sao cũng cả ơn bác ^^ mặc dù đọc xong em cũng không hiểu gì ~^^~ kiểm tra quá trình học tập của gene expression với microarrays là sao? nó liên quan gì tới ngân hàng cDNA, bác nói rõ cho em hơn đc không..... cảm ơn bác nhiều ^^
...Nghiên cứu biểu hiện gene với kỹ thuật microarray...
Duyên Anh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-10-08, 20:31   #6
Duyên Anh
Registered Users

Duyên Anh's Avatar

Thông tin biểu hiện gene được thực hiện ở nhiều mức độ khác nhau và sử dụng nhiều kỹ thuật khác nhau. Trong đó có kỹ thuật microarray.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
<o:p></o:p>
Microarray còn gọi là biochips, trên đó có nhiều vị trí (lỗ) chứa hang triệu đoạn DNA gọi là các đoạn DNA thăm dò "probes."
Các dòng cDNA được thiết kế đại diện các gene cần nghiên cứu. RNA chuẩn bị từ tế bào đích (cần nghiên cứu) được chuyển thành cDNA qua phiên mã ngược, sau đó được gắn huỳnh quang. <o:p></o:p>
Khi được lai hay gắn với probes (Hybridization hay Pairing) DNA mẫu, một số đoạn sẽ bắt cặp với probes tương ứng trên biochip. Mật độ tín hiệu huỳnh quang được biểu thị trên cDNA bắt cặp. Do đó có thể đo được biểu hiện gene.
http://www.sanger.ac.uk/HGP/Cytogenetics/<o:p></o:p>

<o:p></o:p>
Old 02-11-08, 20:45   #7
viet23ht
Registered Users

viet23ht's Avatar

Send a message via Yahoo to viet23ht
"Do đó có thể đo được biểu hiện gene".
"Pác" xem lại hộ chứ, theo em đó là định lượng gen....
Còn "biểu hiện" thì là "bộc lộ sản phẩm" của gen mất rùi
viet23ht is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-11-08, 22:36   #8
Duyên Anh
Registered Users

Duyên Anh's Avatar

Cám ơn bạn, đúng rồi, ở đây không thể nói là biểu hiện gene được, nói như vậy dễ bị hiểu nhầm là sản phẩm của gene. Nhưng định lượng cũng không ổn, ở đây ý mình muốn nói sự hiển thị của gene đó dựa vào tín hiệu lai huỳnh quang- có thể biết được có mặt hoặc không có mặt của gene đó.
Old 02-11-08, 23:52   #9
Nguyễn Xuân Hưng
Administrator

Nguyễn Xuân Hưng's Avatar

Đến từ: Genetics of Drosophila Immune Response, IBMC, University of Strasbourg
Send a message via Yahoo to Nguyễn Xuân Hưng Send a message via Skype™ to Nguyễn Xuân Hưng
Vì dùng mRNA nên nói là biểu hiện gene thì đúng rồi, nói định lượng gene lại là không đúng đâu. Chỉ là nói "đo được biểu hiện gene" nghe không hay. Nên nói là "định lượng/xác định mức biểu hiện gene"

Biểu hiện gene = gene biểu hiện ra mRNA
Định lượng gene = xác định số bản sao của gene trong genome
Old 03-11-08, 05:28   #10
Lê Đức Dũng
Thành viên

Lê Đức Dũng's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Duyên Anh View Post
Cám ơn bạn, đúng rồi, ở đây không thể nói là biểu hiện gene được, nói như vậy dễ bị hiểu nhầm là sản phẩm của gene. Nhưng định lượng cũng không ổn, ở đây ý mình muốn nói sự hiển thị của gene đó dựa vào tín hiệu lai huỳnh quang- có thể biết được có mặt hoặc không có mặt của gene đó.
cho mình hỏi tí , tại sao người ta dùng từ " lai" huỳnh quang mà không dùng từ "gắn".
thực ra nếu dùng " gắn huỳnh quang" là không chính xác, vì huỳnh quang là hiện tượng chư không phải 1 vật chất, nên từ lằng ngoằng sẽ là gen gắn chất phat huỳnh quang" hay đại loại như thế, có thể do mìhn hiểu từ " lai" hơi hạn hẹp vì mình chỉ hay nghĩ đến : lai tạo , lai giống, con lai....
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2014, Jelsoft Enterprises Ltd.