Go Back   Diễn đàn Sinh học Việt Nam > Giảng đường > Sinh thái - Tiến hóa - Đa dạng sinh học

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-02-06, 17:28   #1
Nguyễn Tấn Đức
Thành viên

Nguyễn Tấn Đức's Avatar

Sáng nay khi đọc báo tuổi trẻ ,em thấy có 1 bài viết đề cập về cỏ vetiver .
http://tuoitre.com.vn/Tianyon/Index....2&ChannelID=17
Trong đó có 1 đoạn là cỏ này có khả năng giải độc được nhờ hấp thu chất độc vào bộ rễ của nó :
"TS Dũng giải thích chất độc da cam lẫn trong đất cát khi mưa xuống sẽ lan tỏa không kiểm soát được. Nếu trồng cỏ vetiver tạo thành hàng rào khép kín với bộ rễ sâu 1-4m có thể ngăn rửa trôi, chống lây lan phát tán chất độc."
"Bộ rễ của cỏ vetiver có tính năng hút được nhiều nước trong đất và có thể hút cả chất dioxin, giữ lại trong bộ rễ."
" “Bộ rễ của cỏ vetiver có đặc tính hút chất hữu cơ và vô cơ rất cao. Khả năng chịu đựng và cải thiện môi trường của loại cỏ này ở vùng ô nhiễm, khắc nghiệt cũng cao hơn gấp nhiều lần so với các loại thực vật khác."
"Trung Quốc đã dùng cỏ vetiver để hút chất thải thấm ra từ các bãi rác lớn. Úc dùng cỏ vetiver để xử lý chất thải từ các lò mổ gia súc, nhà máy nhuộm tẩy và xử lý thuốc bảo vệ thực vật"
1/Như thế thì cỏ này có khả năng kháng được chất độc sao và phân hủy chất độc sao?
2/Tại sao lại có khả năng này ?
3/Cơ chế của tính khử độc này có phải là duy nhất chỉ có ở cỏ này hay những cây khác cũng có nhưng ko mạnh ? Theo em biết thì chất độc da cam là thành phần chính của thuốc diệt cỏ mà ?
4/Đây là giống cỏ trong tự nhiên hay nhân tạo ?
5/Như thế thì hay quá , sao mình ko trồng nó ở 2 bờ kênh Nhiêu lộc nhỉ ? Vì nó sống được ở vùng ô nhiễm mà .
6/Mà đây là cỏ nhập ngoại hay của VN vậy ?
7/Nếu cấy lên bộ rễ những chủng vi khuẩn cố định đạm thì tiện lợi nhỉ ? Vừa cải tạo đất ô nhiễm vừa tăng chất lượng đất lên .
Anh chị giải thích dùm em.
À , theo chương trình Sinh lớp 12 .Nếu đa bội hóa nó lên thì tốc độ phân hủy chất độc sẽ rất nhanh đúng ko ?Như thế có ảnh hưởng đến đa dạng sinh học trong tự nhiên ko ?
Nguyễn Tấn Đức is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-02-06, 19:45   #2
Trần Ngô Định Công
Registered Users

Trần Ngô Định Công's Avatar

Send a message via Yahoo to Trần Ngô Định Công
Bạn hãy vào http://www.google.com.vn tìm với từ khóa vetiver, sẽ có rất nhiều cho bạn tham khảo.
Còn chưa tìm được thì bạn tạm thời xài link này, rồi tìm thêm, nhé. Học hỏi và tham khảo thêm không bao giờ thừa. Tìm được cái gì hay thì đem lên đây trao đổi.

http://ctu.edu.vn/VetiverVN/Mainpage...VN_Dactinh.htm
Trần Ngô Định Công is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-02-06, 19:55   #3
Nguyễn Tấn Đức
Thành viên

Nguyễn Tấn Đức's Avatar

Vâng ,cám ơn anh Công đã gửi link qua.(đây là web của ĐH Cần Thơ phải ko anh ?)
Em đang tìm hiểu về giống cỏ này ,khi nào xem hết em sẽ ...hỏi tiếp
Nhưng cái câu hỏi cuối của em thì anh giải thích ra sao ?
"theo chương trình Sinh lớp 12 .Nếu đa bội hóa nó lên thì tốc độ phân hủy chất độc sẽ rất nhanh đúng ko ?Như thế có ảnh hưởng đến đa dạng sinh học trong tự nhiên ko ?"
Cái này thì ko có trong link đó nên em ko biết sao nữa ?
Theo anh thì sao ?
Old 05-02-06, 12:40   #4
Nguyễn Tấn Đức
Thành viên

Nguyễn Tấn Đức's Avatar

Trong link mà anh Công gửi cho , em đọc thấy có 1 số đoạn :
1/"Số nhiễm sắc thể gốc ở các giống cỏ vetiver là x = 10 và 2n = 20 (2x) (Chomchalow, 2000) và 40 (4x) (Namwongprom và ctv., 2000)" ---> như thế là sao nhỉ ? Vậy nghĩa là cũng có tứ bội 4n phải ko anh ?
Nhân đây cho em hỏi luôn : những giống cỏ khác nhau thì khác ở số lượng NST hay chỉ khác ở cấu trúc NST (chỉ về số lượng gen , KG phân bố trên đó ) ?
2/"Thái Phiên, Trần Thị Tâm (2001)đã khẳng định cỏ vetiver không lây lan thành thảm hoạ cỏ dại vì loài này sinh sản bằng hình thức vô tính. "---> vậy ta sẽ ko xếp cỏ này vào hàng cỏ dại phải ko ? Vì giá trị ứng dụng của nó vượt trội hơn cỏ dại ? Mà cỏ này có cơ chế siêu tích lũy như thế (nghĩa là hấp thu 1 lượng lớn chất độc trong đất vào bộ rễ của nó) thì ko thể làm thức ăn cho trâu bò gia súc phải ko ?(vì nếu làm thức ăn thì động vật ăn cỏ sẽ bị ngộ độc vì chất độc ko phân giải hết )
3/Theo anh Hoàng trình bày thì :"Đã có người dự tính chuyện làm bè cỏ hai bên bờ sông để xử lý nước thải nhưng không hiệu quả, cho đến giờ vẫn chưa thấy gì. " --> vậy cỏ này...ko hiệu quả ? Hay hiệu quả thấp ? Nếu kết hợp thêm các phương pháp khác (thả các loại tảo lam , nạo vét sông ,trồng cây thủy sinh...) thì hiệu quả sẽ được nâng cao ?
4/"Một số mâu thuẫn là theo anh biết thì toàn bộ các giống vertiver nội đều hữu thụ, rễ không thơm hoặc thơm ít (trên ctu viết khác), trong khi cỏ vertiver ngoại có bộ rễ lớn, rất thơm và hoàn toàn bất thụ" ---> việc những giống cỏ vetiver ngoại nhập hoàn toàn bất thụ có phải là bài toán kinh tế ép buộc chúng ta phải nhập cỏ này ko anh ? Nếu chúng ta làm cho nó trở nên hữu thụ rồi gieo trồng rộng khắp hay thậm chí bán qua các nước khác thì như thế có vi phạm bản quyền ?
Old 05-02-06, 21:17   #5
Nguyễn Tấn Đức
Thành viên

Nguyễn Tấn Đức's Avatar

À , thế mà em cứ nghĩ là nước mình còn phải nhập cỏ này để làm công tác bảo vệ môi trường chứ ? Mà việc xử lý bằng cỏ này có phải là phương pháp tối ưu nhất hay còn 1 số cây khác có cùng tính năng như hiệu quả hơn (nếu chỉ xét riêng tính ứng dụng của cỏ vetiver về giữ đất và giải độc )
Anh nói là "Khi sử dụng cây cỏ vertiver xử lý môi trường thì cỏ sau xử lý chỉ có thể xử lý thu hồi chứ không thể cho gia súc ăn được, cẩn thận nếu không sẽ phát tán chất độc" ---> vậy xử lý thu hồi là gì ? Mình sử dụng cơ học để tách độc tố ,kim loại nặng từ trong cỏ ra phải ko ?(hay là tiếp tục sử dụng 1 loại sinh vật khác để giải độc) Hình như cỏ này chỉ đóng vai trò là 1 cái máy hút bụi trong thiên nhiên thì phải ? Còn chức năng quan trọng là giải độc thì nó ko rõ ràng cho lắm .
Old 10-02-06, 17:26   #6
Nguyễn Tấn Đức
Thành viên

Nguyễn Tấn Đức's Avatar

Cám ơn anh Hoàng đã giải thích về cỏ vetiver này
Thật ra , em thấy hơi bất ngờ là tại sao giống cỏ hữu dụng như thế nhưng mãi đến bi giờ em mới biết ( tình cờ đọc báo)
Như vậy có nghĩa cỏ vetiver là giống cỏ tiêu biểu nhất trong các loại cỏ về việc sử dụng bảo vệ môi trường phải ko ?
Cái hình biotank gia dụng đó ngộ nhỉ ? Anh đưa em cái link về cái vụ này được ko ? Em muốn biết...cơ chế của cái biotank này ? Có phải nó chứa các chủng vi sinh vật chuyên dụng ko anh ?
Old 11-02-06, 08:39   #7
Trần Ngô Định Công
Registered Users

Trần Ngô Định Công's Avatar

Send a message via Yahoo to Trần Ngô Định Công
Cảm ơn Hoàng đã trả lời giúp mình cái anh chàng "táy máy tò mò" này! Lâu không lên được, mọi người đã giải quyết xong hết rùi!

Mà, Đức nhớ lần sau hỏi từng câu nhé, mỗi câu của em là cả một vấn đề lớn để bàn luận đấy! Cố gắng phát huy tinh thần học tập tốt này nhé.

Còn về sáng kiến của em, đó là một ý kiến hay. Nhưng trong thực tế ứng dụng còn nhiều vấn đề phải xem xét. Anh nêu vài vấn đề nhé:
1/ Việc đa bội hóa dẫn đến giá thành sản phẩm tăng cao, giảm hiệu quả kinh tế. Chi bằng ta cứ gieo trồng nó ở mật độ cao, thích hợp? Vừa đơn giản mà rẻ tiền!!
2/ Đa bội hóa thường làm cho sức sống, sức chống chịu của sinh vật tăng cao. Nhưng nó cũng làm rối loạn một số chức năng thông thường. Điều đó phải qua một chuỗi công đoạn đa bội và kiểm tra, đánh giá trước khi đem ra ứng dụng thực tế. Mà, cỏ này đã có sức sống tốt rồi thì ít người nghĩ đến việc bỏ sức ra nghiên cứu đa bội hóa nó, dù là hoàn toàn có thể. (^_^) Em sẽ làm chứ?
3/ Về việc giải độc, anh có cùng ý kiến với anh Hoàng: còn phải xem loài nào giải độc cái gì mà áp dụng nữa. Nếu em bị trúng độc do hít phải khí mà đè ra ... rửa cồn thì .......(^_^)
4/ Việc cấy vi khuẩn cố định đạm lên rễ cây cỏ vetiver: người ta chưa kiểm chứng được sự tương hợp khi chúng sống chung với nhau em à. Nếu ba mẹ "cấy" em ở chung với ... một chú chim cánh cụt (thay vì ... 1 người bạn) thì em có thích không? (^_^)

Vài dòng trả lời em. Kiến thức anh còn hạn hẹp nên không trả lời sâu hơn được. Em tìm hiểu thêm nhé.
Trần Ngô Định Công is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-02-06, 21:50   #8
Nguyễn Tấn Đức
Thành viên

Nguyễn Tấn Đức's Avatar

cám ơn mấy anh đã trả lời giùm em.
Em sẽ tìm hiểu thêm về loại cỏ vetiver này
Cho em hỏi là mình học ngành nào thì liên quan đến những thắc mắc của em nhỉ ? Có phải ngành công nghệ sinh học - môi trường ko ? Trong chương trình mấy anh học , có học về vấn đề này ko ?
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Chuyển đến

vB 3.8.7 Copyright © 2000 - 2014, Jelsoft Enterprises Ltd.