hoi ve e-book??

Tớ thấy có cái anh Huy Nguyễn gì đó quảng cáo rất nhiều bên boc công nghệ sinh học, cậu thử sang bên ấy xem sao. Nhiều sách hay ra phết, đây này, cái link của bên ấy đây này.

http://www.ttvnol.com/f_257.ttvn

Tớ nhớ là đằng đấy bán với giá là 500 đồng cho 2 trang in đấy, rất rẻ so với giá trên mạng.

Trong tương lai có thể site này cũng sẽ có mảng ebook phục vụ bà con. Nếu bạn nào có ebook hay muốn chia sẻ thì có thể bắt đầu ngay từ bây giờ. Hãy gửi vào mail sinhhocvietnam@yahoo.com Nếu có sách chúng tôi sẽ đưa lên ngay lập tức, còn việc phát triển các danh mục sách theo hệ thống thì chưa thể tiến hành ngay.

Nói là trong tương lai vì hiện giờ Nhóm phát triển quá bận, ngoài công việc còn phải lo khối thứ khác nữa. Cho nên có lẽ phải 2 - 3 tháng nữa mới có thể bắt đầu tính đến việc phát triển những mục khác cho site.

Mong các bạn ủng hộ.

dumas said:
Đai ca ơi, em muốn mua may quển e-book trên mạng=> phải làm cụ thể những gi?. Em không có tiền đâu 8O

Cái này không thuộc bioinformatics. Trong thời đại bùng nổ Internet ngày nay có rất nhiều nơi cung cấp e-book hay tài liệu free, nếu bạn viết rõ vấn đề mình đang muốn đọc tôi sẽ cố gắng tìm cho bạn những link hay.
Thân ái.

CASPER ơi, thế cậu có biết nơi nào cho sách free của những nhà xuất bản nổi tiếng như Kluwer, Humana, Wiley, Oxford không? Nếu được vậy thì bọn tớ cám ơn cậu lắm lắm

Cảm ơn bác Linhtinh, em đã xem e-bôk của HN rồi, load về toàn file ảnh + quảng cáo nhiều quá => không thích lắm + hơi khó chịu. :mrgreen:

file ảnh là vì anh Nguyễn post lên box để mọi người cùng đọc, chứ nếu mua thì anh í sẽ in từ bản PDF mừ. Tớ mua sách của anh í rồi . Anh í không quảng cáo thì làm sao mọi người biết anh í có nhiều sách mà hỏi mua chứ. Nếu cậu không thích thì có thể mua ebook trên mạng đấy, giá rất mắc. Còn nếu cậu có thể hỏi vài người ở Hà Nội, họ sẽ giúp cậu mua ebook bằng thẻ tính dụng giả. Nhưng tớ chẳng thích chuyện này tẹo nào cả. Gian gian làm sao í.

linhtinh said:
CASPER ơi, thế cậu có biết nơi nào cho sách free của những nhà xuất bản nổi tiếng như Kluwer, Humana, Wiley, Oxford không? Nếu được vậy thì bọn tớ cám ơn cậu lắm lắm

Ai chà, bọn cậu là những ai thế?. Nói chung tài liệu có rất nhiều nguồn, tôi dám chắc vẫn có thể học thành tài mà không cần sách của các nhà xuất bản như Kluwer, Humana, Wiley, Oxford. Internet hết sức kỳ diệu nếu bạn biết khai thác nó. Tôi nói các link hay ở đây không chỉ là link để load sách hay tài liệu mà có là link đến các forum hay mà ở đây bạn có thể xin được tài liệu...
Tôi thấy ngoài sách ra thì các bài báo cũng rất quan trọng và thường dễ xin hay load hơn, thật ra đa số sách cũng là sự tổng hợp của các bài báo và các công trình nghiên cứu thôi mà.

Tớ nói bọn tớ là tất cả mọi người ở đây í mà. Nhưng mà cậu CASPER này, cậu không cần sách, thế thì người ta viết sách để làm gì cậu nhỉ, và nếu sách nó không cần thì tại sao người ta lại bán đắc thế, những vài trăm đô la đấy, tớ không biết người ta xuất bản bao nhiêu sách một năm, nhưng nếu nó vô dụng thì người ta xuất bản làm gì.

Tớ đồng ý với cậu là "đa số sách cũng là sự tổng hợp của các bài báo và các công trình nghiên cứu thôi mà." nhưng mà tớ thì chẳng có đủ kiến thức để tổng hợp, nên tớ phải đọc sách cậu à. Tớ từng bị thầy mắng vì tổng hợp theo kiểu "ông này bà nọ", thầy mắng nhiều lắm, tớ hãi lắm cơ.

Nhưng mà cậu hứa là sẽ đưa link cho bọn tớ đấy nhé. Tớ thì thích sách hơn. Bọn tớ chờ đây

linhtinh said:
Tớ nói bọn tớ là tất cả mọi người ở đây í mà. Nhưng mà cậu CASPER này, cậu không cần sách, thế thì người ta viết sách để làm gì cậu nhỉ, và nếu sách nó không cần thì tại sao người ta lại bán đắc thế, những vài trăm đô la đấy, tớ không biết người ta xuất bản bao nhiêu sách một năm, nhưng nếu nó vô dụng thì người ta xuất bản làm gì.

Tớ đồng ý với cậu là "đa số sách cũng là sự tổng hợp của các bài báo và các công trình nghiên cứu thôi mà." nhưng mà tớ thì chẳng có đủ kiến thức để tổng hợp, nên tớ phải đọc sách cậu à. Tớ từng bị thầy mắng vì tổng hợp theo kiểu "ông này bà nọ", thầy mắng nhiều lắm, tớ hãi lắm cơ.

Nhưng mà cậu hứa là sẽ đưa link cho bọn tớ đấy nhé. Tớ thì thích sách hơn. Bọn tớ chờ đây

Bạn đọc kỹ lại bài viết của tôi nhé, tôi không hề nói tôi không cần sách, mà cũng chả có chỗ nào tói nói sách vô dụng, bạn nên hiểu đúng ý của tôi. Tất nhiên là có sách để đọc là rất tốt nhưng không phải ai cũng đủ tiền để mua sách nên việc khai thác qua Internet là rất hiệu quả, có những website còn cho load cả các flash rất hay về nhiều quá trình sinh học, cái này thì chả sách nào có cả đâu bạn à. Còn việc tổng hợp qua các bài báo hay các nguồn khác nhau là tùy ở khả năng của mỗi người, không phải ai cũng bị thầy mắng vì "tổng hợp theo kiểu ông này bà nọ". Mà cho dù có bị mắng thì phải có dũng khí đứng lên chứ, chẳng nhẽ bị thầy mắng thế lại cứ sỡ hãi, lại đi nhịn ăn nhịn uống, bán đồ đạc để mua sách chắc, cho dù có sách mà không biết cách tổng hợp, biến thành kiến thức của mình thì mắng vẫn hoàn mắng thôi à.
Tôi sẽ post link lên đây nếu bạn nó rõ bạn đang tìm hiểu về vấn đề gì.
Xa rời BI quá rồi, tôi sẽ không tranh cãi vấn đề này nữa, mỗi người có một quan niệm riêng mà.
Thân ái.

không biết các bạn thế nào, nhưng còn mình thì rất cần có 1 quyến sách tiếng anh về chuyên ngành của mình để làm tài liệu chính, mình có thể dựa vào đó để soạn bài giảng. Còn những tài liệu bên ngoài như các bài báo, công trình nghiên cứu...nhưng mỗi bài nói 1 kiểu, từ ngữ dùng không thống nhất và họ viết rất là vắn tắt, ko đầy đủ. Những bài báo đó chỉ có thể sử dụng làm tài liệu đọc thêm, cập nhật thông tin, tham khảo thôi.

Thế nhưng mà Casper ơi, những cuốn sách do những nhà xuất bản như Kluwer, Willey, Oxford đều rất nổi tiếng và có giá trị, cậu không đọc nó hay cậu không công nhận giá trị cũa nó chẳng khác nào "con cáo và chùm nho", cậu nhỉ !. Cũng giống như tớ dân Hà Nội thì biết ăn kem Tràng Tiền, còn cậu ở nhà quê thì chĩ cần mút kem dạo là cũng thấy ngon rồi, cậu nhỉ. Thế là cả đời sinh ra và lớn lên có cần đến kem Tràng Tiền đâu, vẫn sống tốt.

Mà này cậu Casper ơi, thế là cậu không thể có những linh để download sách của những nhà xuất bản ấy à, tiếc thật, làm tớ cứ tin và chờ đợi cậu mãi.

Tớ vừa biết anh Nguyễn có nhíều sách cực hay. Tớ không biết làm sao mà anh ấy có nhiều đến thế. Mà anh ấy giúp sinh viên bọn tớ với giá rất mềm, chỉ khỏang 1/10 giá gốc thôi. Tớ mà có nhiều tiền, tớ sẽ đặt hàng cho anh í in sách cho tớ ngay.

Thế nhé, cậu cứ tha hồ khai thác tài liệu free trên nét nhé, còn các vị giáo sư vẫn âm thầm viết sách cho mọi người đọc, giá cả tuy rất đắc nhưng đã có anh Nguyễn giúp bọn tớ một tay rồi.

À, tớ lại quên mất rồi, cậu Casper có nói là sẽ post link để giúp bọn tớ tìm tài liệu, Cậu không khóac lác đấy chứ, thế tớ muốn cậu giúp hộ tớ tài liệu về

Animal factors in the control of environmental pollution from livestock production

Hoặc là về

Spectrophotometry and Spectrofluorimetry

Tớ cám ơn cậu nhiều làm nhé.

Ai có lòng, có sách thì scan thành ebook rồi upload lên cho mọi người thì mới hay... :mrgreen:
Thực ra mà nói thì tài liệu trên mạng rất nhiều, chỉ sợ các bạn không có thời gian đọc hết nó 8O Khi nào bạn thực sự đam mê thì hãy mua sách, đừng lãng phí khi chưa cần thiết. Tôi ngày xưa mua có mấy quyển sách... tiếng Việt còn chẳng đọc hết, để mốc nữa là sách tiếng Anh. Hy vọng các bạn đừng... lười như tui :mrgreen:

linhtinh said:
file ảnh là vì anh Nguyễn post lên box để mọi người cùng đọc, chứ nếu mua thì anh í sẽ in từ bản PDF mừ. Tớ mua sách của anh í rồi . Anh í không quảng cáo thì làm sao mọi người biết anh í có nhiều sách mà hỏi mua chứ. Nếu cậu không thích thì có thể mua ebook trên mạng đấy, giá rất mắc. Còn nếu cậu có thể hỏi vài người ở Hà Nội, họ sẽ giúp cậu mua ebook bằng thẻ tính dụng giả. Nhưng tớ chẳng thích chuyện này tẹo nào cả. Gian gian làm sao í.

=> sách bạn mua thì lại khác, còn sách tặng thì khác, việc gì phải làm vậy. Còn về quảng cáo, mình giả sử nhá nếu cả bộ phim lúc nào cũng có mấy chai dầu gội đầu mọc ra thì bạn có thích không mặc dù ai cũng biết đấy là nhà tài trợ => lạm dụng chức quyền để độc quyền :twisted:

Thế mọi người đang tính scan sách làm ebook, ý kiến thật tuyệt, thế lấy sách ở đâu mà scan các cậu nhỉ?

Tớ biết trang web của NAP cũng cho sách free rất nhiếu và điều kiện của họ là cậu chỉ đọc từng trang dưới dạng file hình ảnh. Còn nếu cậu muốn có bản in đẹp thì please purchase. Anh Nguỵễn chắc cũng thế. Cậu không muốn mất tiền mà vẫn có hàng tốt để dùng thì lạ thật đấy, trừ khi cậu đi ăn cắp. Chứ còn thời buổi kinh tế thị trường, sách và tài liệu cũng là hàng hóa mừ.

Cậu cứ tìm nơi nào mà cho free sách thì nhớ gọi bọn tớ nhé, chứ bây giờ nếu tớ cần sách thì tớ chỉ có thể nhờ anh Nguyễn thôi.

Đúng thật, cứ y như mấy lão nhà giàu ở cạnh nhà tớ, có mấy con Deluxe rõ xịn, còn tớ thì mãi cọc cạch con 81 ghẻ. Tớ ức lắm vì sao lão ấy cũng như mình mà lão ấy giàu thế, còn mình thì cứ nghèo ơi là nghèo thế là tớ đâm ra thù lão ấy: bóp còi to này, tớ chửi; pha đèn ban đêm sáng quá nhé, tớ chửi; chạy ngang qua vũng nước bắn tung toé lên đường, tớ chửi. Ái chàm chửi mới sướng làm sao. Nhưng có điều khi những lúc cấp bách, lão ấy cho tớ đi nhờ trên con Deluxe của lão thì tớ chẳng chửii lấy một từ. Lạ thật.

linhtinh said:
À, tớ lại quên mất rồi, cậu Casper có nói là sẽ post link để giúp bọn tớ tìm tài liệu, Cậu không khóac lác đấy chứ, thế tớ muốn cậu giúp hộ tớ tài liệu về

Animal factors in the control of environmental pollution from livestock production

Hoặc là về

Spectrophotometry and Spectrofluorimetry

Tớ cám ơn cậu nhiều làm nhé.

Tôi có tìm thấy 2 cái này:
Spectrophotometry and Spectrofluorimetry: A Practical Approach (Practical Approach S.)
David A. Harris (Editor), C.L. Bashford (Editor), Mike Gore (Editor)
Our Price: £40.00
4 Used & New from £40.00

Animal factors in the control of environmental pollution from livestock production : papers presented at a session of the Animal Management and Health Commission at the 53rd annual meeting of the EAAP held in Cairo, Egypt, September 1-4, 2002

Không biết có phải bạn lấy luôn 2 quyển sách của anh Nguyễn ra đánh đố tôi không. Nếu bạn đã có chũng thì đừng hỏi với tinh thần thiếu xây dựng như vậy. Còn nếu thật sự bạn đang cần thì tôi xin lỗi đã hiểu nhầm bạn, và chúng ta sẽ trao đổi về vấn đề này ở box khác vì tôi cũng khá quan tâm đến nó. Không biết bạn có đồng ý không?

Tôi đã nói là sẽ không tranh cãi với bạn nữa, tôi sẽ làm đúng như vậy chu dù bạn có hiểu hay không. Sa đà quá khéo lại thành chỗ quảng cáo cho anh Nguyễn.

Tôi sẽ post các link mà tôi thường dùng để tìm tài liệu, hy vọng sẽ bổ ích với các bạn

Ở đây có rất nhiều bài báo hay, hoàn toàn free.
http://www.plosbiology.org/plosonline/?request=index-html

Ở đây có rất nhiều journal free trong một khoảng thời gian nhất định, hãy tranh thủ: http://sciencedirect.com

BI bạn có thể tìm ở đây: http://www.biomedcentral.com/1471-2105

Ở đây có toàn bộ các great experiment và mấy cái khác hay lắm nè, free hoàn toàn đó, chả có tí quảng cáo nào gắn vô cả: http://www.ergito.com/index.jsp

Trang này của Hàn Quốc hay lắm nè http://home.postech.ac.kr/~curx/

Sách đây nữa
http://www.slic2.wsu.edu:82/hurlbert/micro101/pages/Chap7.html

Ở đây có rất nhiều hình ảnh hay về các quá trình sinh học này: http://www.people.virginia.edu/~rjh9u/slidlist.html

Vào đây cũng có nhiều sách free lắm: http://www.nap.edu/

Open course của MIT này: http://ocw.mit.edu/index.html

Rất nhiều ở đây: http://www.emc.maricopa.edu/faculty/farabee/BIOBK/BioBookTOC.html

Hàng trăm luận văn ở đây: http://www.ub.rug.nl/eldoc/dis/science/

Ở đây thì bao nhiêu là ebook của các nhà xuất bản nổi tiếng như Cold Spring Harbor Laboratory Press, BC Decker Inc, BIOS Scientific Publishers Ltd, W. H. Freeman & Co, lại toàn là free
http://ncbi.nlm.nih.gov/entrez/query.fcgi?db=Books

Và một cách thông dụng nhất là các bạn vô google, search, nhiều lắm đó.

Còn rất nhiều, tôi hòan toàn tìm qua Internet, chắc các bạn ai cũng đã có sắn nhiều link hay cho mình, hãy khai thác hiệu quả nó và.... cho tôi biết nữa nhé. À, theo tôi có lẽ thay vì tranh cãi thì chúng ta sẽ post các link hay về Bio ở đây đi.

Ruacon nói rất đúng, hãy khai thác hết những gì mình sẵn có.

Hí hí, cậu Capser vui tính thật. Những nơi như NCBI, NAP tớ đều biết cả, free 100%, thế tớ hỏi cậu là mội lần cậu đọc thì thế nào? Cậu vẫn phải đọc từng trang đấu chứ, đúng không; còn nếu in ra thì sao? Nhấn lệnh in Ctr P mỗi trang à? Đúng thế cậu Casper yêu quý của tớ, đó là hàng free .

Tớ chẳng dư hơi mà đi quảng cáo cho anh Nguyễn, vì chẳng được xu nào. Tớ muốn nói là sách, báo và internet đều có giá trị riếng của nó, phải đánh đổi thì mới có. Nếu cậu không có điều kiện tiếp cận một phương tiện khoa học tốt hơn thì đừng có mà phủ định nó. ý tớ là: nếu cậu không muốn mất tiền thì đấy, cậu chịu khó mà page to page nhé. Còn nếu muốn có tài liệu tốt, có giá trị hơn thì không có cái gì cho không cả, cậu casper à. Chưa nói 1 điều là với sách in ấn thì có hội đồng biên tập kỹ lưỡng, nên tin tưởng vào kiến thức. Còn Internet à, là một cái thùng rác cậu ạ. Làm sao biết được kiến thức đó là đúng hay sai? Như cái định nghĩa BI của cậu đấy, cũng đưa lên Net rất dễ dàng, may mà doncry chỉnh sửa, nếu không có đứa đàn em nào nó đọc được thì có mà chết chúng thôi.

Tớ đồng ý với cậu là sẽ ngưng không lu loa về chuyện này nữa. Dù sao tớ cũng ủng hộ anh Nguyễn. Sách cho free thì phải quảng cáo. Còn có tiền thì có hàng chất lượng cao. Chúng ta không còn sống dưới thời bao cấp nữa cậu Casper thân mến của tớ à. Còn Internet thì tớ cũng công nhận nó có giá trị. Nhưng bảo tớ đi vào rừng tự tay đốn gỗ rồi làm lấy cái bàn thì tớ chịu, tớ thà bỏ tiền đề mua ngay cái bàn thật tốt, thật ưng ý cậu à. Đó mới là biết tiết kiệm thời gian, công sức và biết sách sống.

Thật buồn cười, tôi đã nói là không tranh cãi với bạn linhtinh nữa, nhưng thấy bạn đang cố tình không hiểu hay có ý định gì ở đây. Bạn cũng chưa trả lời câu hỏi của tôi về hai quyển sách bạn cố tình nhờ tôi tìm không hiểu với mục đích gì. Một lần nữa, nếu đúng là bạn vào diễn đàn này với tinh thần học hỏi và chia sẻ và đúng là bạn đang tìm hiểu về vấn đề đó thì bạn hãy mở một topic đúng chỗ và chúng ta sẽ trao đổi.
Tôi tin chắc những link tôi post ở đây đều rất đúng đắn về mặt khoa học, không biết bạn đã vào qua chưa mà nhận xét bừa về độ tin tưởng kiến thức như vậy? Bạn cứ đi mua sách mà đọc, còn những nơi như nap và NCBI.... (chắc chắn bạn không thể phủ nhận tính đúng đắn của kiến thức tại đây rồi) thì dành cho tôi.

E book nữa nè: http://cellbio.utmb.edu/cellbio/
http://www.web.virginia.edu/Heidi/home.htm --> ebook hóa sinh rất hay.
Nếu bạn nào làm về VSV thì tôi có một link rất hay, trong đó là review của hầu như toàn bộ các VSV, tôi sẽ gửi offline.
Và còn một số host mà các anh chị oversea dùng để trao đổi ebook, tôi không tiện post ở đây vì tôn trọng luật bản quyền, bạn nào có hứng thú tôi cũng sẽ gửi offline. Tôi đã suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này, vì sợ rằng có người lấy tài liệu free, gắn mấy cái quảng cáo vào hoặc đem bán để mưu lợi cá nhân.

Một lần nữa mong các bạn tham gia với tinh thần xây dựng, học tập lẫn nhau. Lần sau tôi sẽ post link một số forum sinh học.

Cậu làm gì mà to tiếng thế Capser. Vì tớ đang cần tài liệu thật mà nghe cậu bảo là có thể kiếm được nên nhờ vả cậu í mà, Thế nhưng cậu lại cho tớ cái tên cuốn sách. Hì hì, cái này thì đâu cần cậu giúp, tớ vào google cũng có ối.

Còn về những vấn đề khác như là link, hots .. nếu cậu còn yêu quý tớ thì gửi offline cho tớ nhé, chờ cậu đấy.

Chúc cậu vui

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back