Thắc mắc Chế phẩm vi sinh, Nấm ngọc bích ???

Nguyen Vu Son1

Junior Member
Hôm trước xem truyền hình, có nghe nói về mấy cái chế phẩm vi sinh trong chăn nuôi (cụ thể là nuôi nhím và nuôi heo). Em thắc mắc vì không biết trong chăn nuôi thế này thì vi sinh vật có vai trò gì? Ở giai đoạn nào? Cơ chế tác động đến vật nuôi ra sao và tác động đến những đặc điểm nào (cân nặng, khả năng sinh sản,...)? Tầm quan trọng của các chế phẩm này ra sao?... Có anh chị nào biết về vấn đề này xin giải đáp giúp em với (vì nhà em cũng nuôi vài con nhím mà mãi không thấy đẻ với lại tăng cân cũng chậm nữa)
À, em đang nghiên cứu định trồng thử nấm ngọc bích (Hypsizygus Mamoreus, Bunashimeji) ở Tp.HCM nhưng tham khảo tài liệu thì thấy là muốn trồng được loại này thì nhiệt độ ra quả thể phải là 14-16 độ (quá thấp so với nhiệt độ ở Sài Gòn). Em đang thắc mắc không biết nhiệt độ này là do bộ gene quy định hay do ảnh hưởng của thành phần cơ chất, nếu vậy thì có cách nào giải quyết (vì em không đủ tiền xây phòng lạnh) hay thuần hóa giống này không (phương pháp thuần hóa)?
anh chị nào có tài liệu cụ thể thì gửi giúp em qua địa chỉ này nha nguyenvuson279@gmail.com
Xin cảm ơn mọi người nhiều!

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,688
55,876
Latest member
bankefiilecom6
Back