tông vi khuẩn hiếu khí

ximuoi123

Junior Member
các bạn diễn đàn có thể giải thích cho mình biết vấ đề này được không?

trong kiểm nghiệm vi sinh người ta thường có kiểm tra các loại như sau

1, tông vi khuẩn hiếu khí
2. nấm mốc, nấm men
3. E.col

Mình thấy E.coli cũng thuộc loại vi khuẩn hiếu khí, mình không hiểu số 1 này là như thế nào (tông vi khuẩn hiếu khí này là gì??).. Cảm ơn các bạn giải thích dùm mình.tks

Trước tiên mình đưa ra khái niệm tổng VSV hiếu khí
(Khái niệm của qui trình kiểm nghiệm): VSV hiếu khí là VSV phát triển và tạo được khuẩn lạc trong điều kiện có O2 (trong thời gian qui định cụ thể của qui trình ).
Tổng số SVS hiếu khí là số khuẩn lạc được nhìn thấy trong 1 khối lượng mẫu. (khái niệm này ko đúng với khái niệm thông thường về VSV hiếu khí )
=> tương tự, Tổng vi khuẩn hiếu khí là số vi kuẩn phát triển và tạo KL trong MT có Oxi . Việc xác định tổng số VK như trên, nhưng trong môi trường chọn lọc cho vi kuẩn (ức chế các VSV khác ko phải là VK )
=> E.coli là Feacal coliforms chịu nhiệt có nghiệm pháp IMViC ++-- tức là để xác định E.cli thì ta phải nuôi trên môi trường chọn lọc (và cả xác định) cho F.Coliforms, những mẫu được xác định là F.Coliforms sẽ được làm 4 test sinh hóa khác nhau (IMViC), mẫu nào cho kết quả là ++-- thì là mẫu có E.coli, từ đó, ráp vô công thức của qui trình ta sẽ tính được số E.coli
=>>> Như trên đây, bạn sẽ thấy là định nghỉa loài hay nhóm VSV nào đó trong qui trình kiểm nghiệm sẽ khác với định nghỉa thông thường mà ta sẽ thấy trong các sách lí thuyết

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back