hệ vận động

sao ban không tự tìm tòi từ tài liệu trong chưong trình học nhỉ
chắc bạn sắp thi học kì môn động vật không xương chứ gì?bọn mình vừa zxthi môn đó đấy, nếu bạn tự làm thì chúng ta sẽ thảo luân cùng nhau
các bạn của mình toàn tự tổng hợp lấy thôi .Có gì thì liên lạc sau ..how are you?
:)

ja, mấy cái này bạn có thê đọc trong sách Động vật có xương ấy, tui chỉ nhớ hai ví dụ điểm hình: ở chim, xương tiến hóa để phù hợp với cái sự bay bổng của nó, ví dụ như xuơng chim phải xốp nhẹ, rồi xương ức phải thế này thế nó; ở thú thì điển hình là con ngựa, xương khớp nó phải có cấu tạo đặc biệt gì gì đó để nó ngủ đứng. Bạn chịu khó dò tìm nhé,

về vấn đề này mình khuyên bạn hẫylm theo một số bước sau :
-thứ nhất hãy tự tổng hợp đặc điểm chung của một số ngành quan trọng , chú ý tới hệ vận động của chúng, nêu dẫn chứng từ các đại diện đặc trưng cho ngành,ah hệ vận động khi bạn xét thì nó gồm có mấy phần sau:hệ cơ , hệ xương(xương trong,xương ngoài)ngoài ra có hệ thàn kinh điều khiển . :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :oops:
- bạn hãy tìm xem chiều hướng tiến hóa của hệ này ,nhận xét xem chúng có tiến hóa gì mới.Chẳng hạn như các động vật trước chân khớp thì chưa có cơ vân mà chỉ có các cơ trơn thôi
nhưng đầu tiên bạn cũng cần phải nêu lên vai trò của hệ vận động:vận động là để thích nghi với cuộc sống:
+vận động đóng vai trò quan trọng trong di chuyển.vậy có những hình thức di chuyển nào .khi có một hình thức di chuyển mới thì hệ vận động sẽ ra sao .
chẳng hạn như: nhóm nguyên sinh động vật thì di chuyển bằng chuyển động của cơ thể chuyển động làn sóng , bằng tiêm mao .lông bơi
lên chút nữa là vận chuyển bằng cách uốn mình nhờ các cơ trơn
hệ vận động đánh dấu bứóc nhẩy vọt khi có cơ vân và xương trong và sự xuất hiện của các khớp động.
lúc này vận động không chỉ để sinh sản kiếm còn để đi chuyển khi gặp điềukiện bất lợi mà còn vận động để tấn công và lẩn tránh kẻ thù
thứ hai là cỏ chế vận động gắn liền với kiểu môi trường sốngcủa từng loài động vật nữa.mỗi loài có môi trừong sống riêng do đó kiêu vận động quy định cũng bị quy định bởi kiểu môi trường
về hình thức vận động cómấy kiểu sau: bơi, bò,chạy,bay,di chuyển theo kiểu lộn đầu như thủy tức...........
ở nhóm động vật bậc cao thì hệ vận động đã có sự hình thành của các nhóm cơ riêng để đảm bảo cho đời sống hoạt động và có những củ động phức tập
trong thời kì của nhóm động vật bậc cao có sự thíck nghi đa dạng hơn trước cả về kiểu vận động và hình dạng của các cơ quan vận động.như chim ta thấy có sự đa dạng về cấu tạo của cánh, lông, tốc độ bay , các chu kì tim vì thế cũng thay đổi.

bạn cũng cần chú trọng tới sự phát triển của hệ thần kinh ,vì nó có liên quan một phần nào tói sự thích nghi vận động.Đặc biệt ở các loài có hoạt động thần kinh cấp cao vì loài này thay đổi lối sống dẫn tới thay đổi của một số cơ quan chức năng như hệ vận động

đại khái là thế có gì thi ban sau thôi chứ bạn mình nó lam dài lắm mình chỉ nói sơ sơ thôi :p

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back