MicroBeads CD44 giúp phân lập tế bào gốc ung thư

Mitita

Senior Member
Xin chào các anh chị và các bạn. Mình đang học hỏi để có thế phân lập được tế bào gốc ung thư [từ nhiều dòng tế bào ung thư và mô ung thư rắn]. Tìm trên mạng thì ngoài FACS ra còn có thể dùng những hạt nhỏ có từ tính cùng với kháng thể cho bề mặt tế bào [như CD44, CD133...] để phân lập tế bào gốc ung thư.
Không biết có anh chị nào kinh nghiệm trong việc sử dụng MicroBeads [của công ty Miltenyi Biotec càng tốt] thì chỉ cho mình với.
Dùng chung với magnetic rack và column gì tá hỏa lên, chưa hình dung được ^_^
Cảm ơn cảm ơn cảm ơn nhé!:rose::)

Xin chào các anh chị và các bạn. Mình đang học hỏi để có thế phân lập được tế bào gốc ung thư [từ nhiều dòng tế bào ung thư và mô ung thư rắn]. Tìm trên mạng thì ngoài FACS ra còn có thể dùng những hạt nhỏ có từ tính cùng với kháng thể cho bề mặt tế bào [như CD44, CD133...] để phân lập tế bào gốc ung thư.
Không biết có anh chị nào kinh nghiệm trong việc sử dụng MicroBeads [của công ty Miltenyi Biotec càng tốt] thì chỉ cho mình với.
Dùng chung với magnetic rack và column gì tá hỏa lên, chưa hình dung được ^_^
Cảm ơn cảm ơn cảm ơn nhé!:rose::)
Gửi Mitita cái sơ đồ mình làm về cái này, hy vọng sẽ giúp bạn dễ hình dung hơn về kỹ thuật. Các ảnh được đánh số theo thứ tự các bước tiến hành. Có gì chưa rõ bạn cứ trao đổi tiếp.

Sơ đồ của anh dễ hiểu lắm, cảm ơn anh Thọ nhiều nha ^_^
Cuối cùng em chọn cái Quadro-separator và LS column của Miltenyi. Nhưng vẫn còn hơi khó chọn ở phần MicroBeads, có nhiều loại quá: bead gắn trực tiếp kháng thể của mình, bead gắn kháng thể kháng flourochrome, biotin, streptavidin, immunoglobulin. Tại Mitita cũng chưa nắm rõ lắm về mấy cái KN-KT này, có phải mấy cái trung gian trên để thuận tiện cho những thí nghiệm sau này không nhỉ (FACS chẳng hạn).

Sơ đồ của anh dễ hiểu lắm, cảm ơn anh Thọ nhiều nha ^_^
Cuối cùng em chọn cái Quadro-separator và LS column của Miltenyi. Nhưng vẫn còn hơi khó chọn ở phần MicroBeads, có nhiều loại quá: bead gắn trực tiếp kháng thể của mình, bead gắn kháng thể kháng flourochrome, biotin, streptavidin, immunoglobulin. Tại Mitita cũng chưa nắm rõ lắm về mấy cái KN-KT này, có phải mấy cái trung gian trên để thuận tiện cho những thí nghiệm sau này không nhỉ (FACS chẳng hạn).
Đúng rồi, để kháng thể CD44 gắn được lên bead thì trên bề mặt của bead phải có một chất để gắn đặc hiệu với một nhóm chức của kháng thể, chẳng hạn biotin gắn lên bề mặt của bead còn streptavidin thì được gắn vào kháng thể. Ủ hai cái này với nhau thì biotin sẽ gắn đặc hiệu với streptavidin và như vậy là kháng thể sẽ gắn với bead và sẵn sàng để gắn với tế bào mà bạn đang quan tâm. Cũng có thể có loại mà nhà sản xuất gắn sẵn kháng thể lên bead, cái này bạn phải tự tìm xem có không nhé.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,648
55,803
Latest member
sv388digital
Back