NST ở nguyên phân và giảm phân

giacmotrua1993

Senior Member
Em cứ bị loạn lên về NST kép với tương đồng . Em hỏi cho rõ:roll:

với 1 là NST từ bố, 2 là NST từ mẹ (giả sử như thế vì em ko biết vẽ hình)

1) ở kì trung gian của giảm phân I, NST nhân đôi, từ cặp NST tương đồng 12--->NST tương đồng kép 1122 ---->cái này có phải là hai cặp NST tương đồng gắn vào nhau ở tâm động ko ạ? Hay là nó tách nhau ra?

Nếu là nó gắn vào nhau thì ở kì giữa, NST xếp thành 2 hàng trên mp xích đạo thì phân ki kiểu gì ạ, tơ vô sắc gắn thế nào để kéo về? Tớ nghĩ là nó tách nhau ra thì mới xép thành 2 hàng để phân li về hai cực chứ? Nhưng mà như thế thì ko gọi là NST tưong đồng kép????????????

Ở kì sau thì nó phân li thành cặp nhiễm sắc thể kép (tức là hai NST có cùng nguồn gốc 11 và 22 ạ?). Lúc này nó vẫn gắn với nhau ở tâm động ạ? Hay là nó tách nhau ra rồi đến khi tách thành 2 tế bào mới co xoắn ghép lại với nhau???

2) Nếu theo như trên thì ở nguyên phân kì trung gian, NST cũng nhân đôi thành NST tương đồng kép ạ?

Thế nếu em chốt lại một câu là: nếu NST kép tương đồng là 1122 thì ở giảm phân I phân li thành 11 và 22, còn ở nguyên phân là 12 và 12 có đúng ko? (tất cả các cặp NST kép hoặc tương đồng đều gắn với nhau ở tâm động)

Attachments

• untitled.bmp
    116.2 KB · Views: 230
1) Đại loại thì nó thế này chị ạ:

+ YouTube Video
ERROR: If you can see this, then YouTube is down or you don't have Flash installed.

Mỗi cặp NST tương đồng là 1 NST đơn, lúc nó nhân đôi lên thì thành cặp NST kép tương đồng, nằm riêng rẽ, ko dính với nhau :D

2. Vâng đúng rồi ạ :dance:

cái hình đầu tiên là NST ở dạng đơn hay tồn tại ở cặp NST tương đồng rồi đấy? Tại vì chị thấy có mỗi một cái nét.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,648
55,798
Latest member
go99vnme
Back