hoa mong rong

T

tieuyentu

Guest
Mọi nười ơi cho em hỏi: ?
Tại sao :-gói hoa móng rồng vào lá khoai(khoai ngứa ý) thì hoa lai thơm hơn
-để hoa móng rồng trong nhà khi có khoai tây(dí nhiên là khoai vẫn còn sống) thì khoai sẽ bị thối

đó là câu hỏi do bạn quan sát thấy hay ai đó hỏi bạn hay bạn đọc ở đâu vậy.

Tui kô biết câu trả lời nhưng tui đoán rằng:

- hoa móng rồng đã hấp thu 1 chất nào đó từ lá khoai ngứa, khiến cho chất lượng mùi thơm cao hơn. Còn chất gì thì tui kô biết.

Còn vụ hoa móng rồng và khoai tây thối ?tui muốn hỏi là khoảng cách giữa hoa và khoai tây là bao nhiêu? Ví dụ Hoa nằm trên phòng khách còn khoai tây nằm ở gầm chạn gầm chén ở tuốt dưới nhà bếp mà khi khoai tây bị thối, bạn quy kết trách nhiệm cho hoa thì tội hoa quá. Hơn nữa thời gian bao lâu thì khoai tây bị thối khi bắt đầu có sự hiện diện của hoa??? Ví dụ hoa và khoai ở chung nhà, hoa tàn và cho vào sọt rác cả tuần, khoai tây mới thồi rữa thì ... đúng là oan thị kính quá.

SỰ thối khoai tây do nhều nguyên nhân như vi khuẩn hay nấm mốc xâm nhập, khi đó có thể hoa móng rồng mang sẵn những mầm bệnh này, khi hai đứa chúng nó cần kề bên nhau thì mầm bệnh từ ?hoa sẽ di cư sang khoai tây.

To anh Dũng:đó là em thấy ngoài đời như thế ạ
Khoảng cách giữa khoai và hoa có thể hơn chục mét
(các bác nông dân nhà ta thường cho khoai vào gầm giường ,khi bọn trẻ con nghịch ngợm đem hoa móng rồng vào nhà chơi thì thường bị mắng ,do làm thúi khoai ý mà)

Mọi người ơi! Bây giờ không post bai mới lên được em hỏi vấn đề khác 1 chút mọi người thông cảm nhé!
Nếu mà mình truyền gibberellin vào người lùn có cao lên không?
Vì nó làm cây cao lên, hơn nữa nó làm cho người phát triển lên hay sinh trưởng gì đấy( hic từ không thích hợp lắm)
khi còn trong bụng mẹ.

Anh Hoàng ơi ,em cũng đã đọc được thông tin kiểu kiểu như của anh (nhưng VD cề cà chua).
Nhưng nếu hoa MR tiết ra chất gây hại cho khoai như thế thì củ khoai đó sẽ thông báo cho những quả còn lại để những quả còn lại ko bị thối nữa chứ
À nhưng cọ phải loài nào cũng có khả năng đó ko ạ .Vì chính những củ khoai bị thối sẽ gây nhiễm cho những củ còn lại mà.

Còn về gibellin thì tai sao nó lai gây ung thư ạ.rõ ràng nó cũng có tác dụng đối với người khi còn trong bào thai mà(em thấy trong sách viết thế),còn đối với ?người trưởng thanh thì chắc là ko có tác dụng đó đúng ko ạ (nếu ko thì ngày nay cũng chả còn người lùn nữa).Nhưng tại sao nó lại ko có tác dụng đối với người trưởng thành nhỉ?lại còn gây ung thư nữa.Khó hỉu quá!

em nghe nói anh Hoang giỏi về thực vật lắm a

có lẽ em nên tuân thủ nội quy diễn đàn là đăng ký thành viên chính thức để tiếp tục thảo luận trên này.

01- Dựa trên gợi ý của Hoàng tui tìm thử sự tương tác giữa hoa móng rồng và khoai tây, nhưng tiếc là kô có, có lẽ chưa ai nc vấn đề này. Tuy thế 1 tài liệu cho biết hoa móng rồng là 1 loại thực vật có thể gây độc, đây có lẽ là chìa khóa để đi tìm câu giải thích hoa móng rồng gây thối khoai tây.

bạn gì đó ơi (chưa có tên) bạn chịu khó  tra thử tên latinh của hoa móng rồng, từ đó tui sẽ tra cứu kỹ hơn.

vào google phần immage, đánh "móng rồng" sẽ có mấy cái hình xuất hiện, bạn coi hình nào là hoa móng rồng mà bạn đề cập, nếu thấy tên latinh thì tốt, khi đó mang lên đây nhé.

02- Còn chuyện tại sao củ khoai tây này bị hư kô la làng cho củ khác: để trả lời câu hỏi này tui đặt ngược vấn đề như sau:

bạn hiểu củ là gì, vai trò chính của nó? Già sử nó bị thối, theo nguyên tắc như bạn nói thì nó sẽ tiết chất báo động, vậy theo bạn "cơ quan nào của củ sẽ sản sinh ra chất này", nói cách khác "liệu củ khoai tây có dòng tb cơ quan chuyên biệt đề sản xuất chất báo động không?" hoặc nói cách khác nữa là "củ có mô hay cơ quan nào dự trữ những chất báo động cần thiết để khi cần nó phóng xuất ra không?"

Nếu động não và trả lời mấy vấn đế trên tự khác bạn sẽ tìm ra câu trả lời của mình.

03- còn  về gibberellin :

a-em cho tui biết em đọc sách nào nói rằng gibberellin có ảnh hưởng lên người vậy? tác động thế nào?
b- Em có thấy rằng cây cối cần phân bón hữu cơ, vô cở để phát triển mà phân bón suy cho cùng cũng là N, P, K, C, H... Ta ăn thức ăn hàng ngày để sinh sống, suy cho cùng cũng là N, P, K, C. H,... vậy tại sao ta kô ăn phân bón cho nó tiện mà lại nấu nướng chế biến đồ ăn cho cho cực vậy em?

===) em chưa học về chất kích thích tăng trưởng động vật, đúng kô?

Trích dẫn ra đây 1 vài thông tin về gibberellin tui lấy từ NCBI

Oncology. 1988;45(1):61-4. Related Articles, Links  

Induction of neoplasms in the Egyptian toad Bufo regularis by gibberellin A3.

el-Mofty MM, Sakr SA.

Zoology Department, Faculty of Science, Alexandria University, Egypt.

Force feeding the Egyptian toads (Bufo regularis) with gibberellin A3 (10 ppm) twice a week for 5 months induced neoplasms in 8 out of 50 (16%) experimental animals. Primary tumours developed in the liver (hepatocellular carcinomas). Two secondary tumours in the kidneys and another 2 in the ovaries of toads developed due to metastases from the hepatocellular carcinomas. The results show that gibberellic acid (gibberellin A3) has a carcinogenic effect in the Egyptian toads.

Nutr Cancer. 1994;21(2):183-90. Related Articles, Links  

Carcinogenic effect of gibberellin A3 in Swiss albino mice.

El-Mofty MM, Sakr SA, Rizk AM, Moussa EA.

Department of Zoology, Faculty of Science, Alexandria University, Egypt.

Gibberellin A3 is a plant growth regulator used in many countries, including Egypt, to increase the growth of fruits and vegetables. The carcinogenic effect of gibberellin A3 was investigated in this study with Swiss albino mice. Administration of gibberellin A3 by gavage for 22 months induced a significant increase in their body weights. Tumors were induced in 18% of the males and 36% of the females and were located in the skin of the axillary region (sebaceous adenomas), breast (adenocarcinomas), and lung (adenocarcinomas and secondary metastatic deposits from breast tumors). Bronchocentric granulomas were induced in animals exposed to gibberellin A3 for 14 months. These results indicate that gibberellin A3 was carcinogenic in mice.

Bratisl Lek Listy. 1979 Jun;71(6):683-8. Related Articles, Links  

[Study of the effect of giberellic acid (GA3) and praedyn (gonadotrophinum chorionicum) on the growth of Ehrlich's ascitic tumour in infantile mouse females (author's transl)]

[Article in Slovak]

Schwartz E, Dornetzhuber V, Vincurova M

Naturwissenschaften. 1976 Jan;63(1):50-1. Related Articles, Links  

[Effect of gibberellin acid on Ehrlich ascites tumor growth in combination with 3% hydrogen peroxide]

[Article in German]

Schwartz E.

Z Krebsforsch. 1968;71(1):16-20. Related Articles, Links  

[Influence of premedication with gibberellic acid on the growth of subcutaneously transplanted Ehrlich ascites tumor]

[Article in German]

Schwartz E.

Naturwissenschaften. 1967 Jul;54(14):371-2. Related Articles, Links  

[Influence of gibberellic acid on tumor growth]

[Article in German]

Schwartz E.

Folia Biol (Praha). 1963;26:312-3. Related Articles, Links  

THE EFFECT OF GIBBERELLIC ACID ON MAMMALIAN (XC TUMOUR) CELLS IN TISSUE CULTURE.

CHYLE P.
.

01_Anh Dũng ơi em chỉ tìm được quả của nó thôi, em tim mãi mà chả thấy cái hoa nào cả

Em ko biết tên lating của nó là gì
Khi nào em chụp ảnh nó rồi gửi lên sau

02_Về gibberellin thì đúng là có sách viết vậy mà(nhưng em tìm lại đã).Đầu tiên em thấy nó có tác dụng đối với thực vật nhưng chua chắc đã có tác dụng với người ,nhưng tháy họ nói vậy nên em mới hỏi mọi người
Phần gợi ý của anh cũng giúp em hiểu thêm phần nào .Nhưng mấy thông tin về gibbểllin toàn tiếng anh ,em chả biết gì cả
Mong mọi ngươi hạn chế dùng tiêng anh giúp em (em chả biết gì về tiếng anh đâu)

Anh đã active lại acc cho Linh rồi, em đăng nhập rồi post bài nhé. Nhớ từ giờ viết tiếng Việt có dấu và post bài cẩn thận hơn nhé, ko có anh treo tiếp đấy.

về vụ hoa móng rồng thì tui hình thấy có đến vài cây khác nhau, tên latinh khác nhau đều ghi hoa móng rồng nên kô biết cây móng rồng bạn nói là cây nào. Tui rất ngu về thực vật nên nhìn hình kô biết tên đâu. Có tên latinh tui dễ tìm tài liệu hơn.

Còn vụ gibberilin thì mặc dù rất ít nc và nc từ lâu nhưng kết quả sơ bộ cho thấy nó là 1 chất có khả năng gây ung thư, cũng giống như ngày xưa người ta xài thuốc diệt cỏ, mãi sau này mới biết nó là chất cũng gây ung thư. Vậy em dừng dại dột uống gibberilin để tăng chiều cao nhé. Em ráng tìm lại cuốn sách nào nói ảnh hưởng của gibberilin lên cơ thể người và coi kỹ là tác động tiêu cực hay tích cực nhé.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back