Nhờ lấy giúp bài báo khoa học (2)

Status
Not open for further replies.
Tui hỏi thiệt em, em có đọc bài "Complete sequence and comparative genome analysis of the dairy bacterium Streptococcus thermophilus" không vậy? và nếu có đọc thì em có hiểu gì kô? Và "lỡ dại" mà em hiểu nó nói cái gì thì nó phục vụ cái gì trong chuyên ngành thực phẩm em vậy?? Chịui khó trả lời thật lòng nhé.

Còn bài sau này thì tui tin là có ích cho em.

http://www.yousendit.com/transfer.php?action=download&ufid=FF2D09D26D189B31

Hihi, cái này em cũng đang định đưa câu hỏi: thực ra thì em không có kiến thức cơ bản về công nghệ sinh học nên chưa hiểu hết về ứng dụng của việc tìm ra được genome với DNA sequencing . Nhưng theo em nghĩ thì việc này sẽ đưa đến một số tác dụng : việc hiểu biết trình tự gen sẽ cho ta cái nhìn giải thích cơ chế tác dụng của VSV, so với các giống khác trong chủng Streptococcus chăng hạn thì gen nào vô hoạt, gen nào đặc hiệu cho các tính chất của VSV này, rồi giải thích mối quan hệ với một số chủng lactic khác trong quá trình tác động chung của sản xuất sữa uống, sữa chua; hay là các gen nào thì chỉ định việc tạo ra axit lactic - một axit hữu cơ có hoạt tính sinh học cao và có nhiều ứng dụng; hoặc là tìm điều kiện thích hợp cho VSV đó cho quá trình sinh trưởng, phát triển và tạo sinh khối dựa trên hiểu biết về gen.
Em đang tìm hiểu về VK lactic và thấy bài đó là một trong những bài mới nhất về VK lactic nên muốn đọc xem thử. Còn về hiểu được cái bài đó thì thực sự em không hiểu, nhìn mấy cái sơ đồ cho đẹp mắt thôi ?8) . Em tập trung ở đây là ứng dụng được gì từ hiểu biết về gen đó, tuy nhiên vẫn chưa chuẩn xác và chưa hiểu sâu được nên nhờ anh giúp ?cho em thêm. VK lactic là một đề tài rất được quan tâm và nghiên cứu nhiều trong 3,4 năm gần đây, hiểu biết về nó không chỉ cho ta cách thức thực hiện quá trình công nghệ tốt nhất mà nó còn có ứng dụng sinh học phòng.chữa bệnh(cái này thì em cũng chưa rõ là nó tác dụng như thế nào).Mà đến bây giờ mới công bố trình tự gen của VK này thì chắc là nó phải có ứng dụng giúp cho thu hồi chê phẩm VK lactic hay là đề giúp cho hiểu biết sâu hơn về cơ chế của quá trình sản xuất sữa.
Nhờ anh giúp cho em hiẻu thêm về những điều này. Thanks so much.

Rất tiếc hiện nay tui kô có thời gian để đọc và giúp bạn những vấn đề này, nhờ các anh chị khác vậy.

Nhờ anh chị lấy dùm em bài báo này

Các anh chị lấy dùm em bài báo này được không?
http://www.springerlink.com/(1w55u1455lkjhfnzwt5elobg)/app/home/contribution.asp?referrer=parent&backto=searcharticlesresults,1,1;

Với springer, em kô nên copy đường link mà nên copy tựa bài báo, tạp chí, ...

Em cung cấp tựa bài bào, tên tạp chí, volume, issue lại đi nhé.

Cám ơn bác Dũng nhiều. Quả thực là bái phục bác, nhờ cái đã có ngay rồi. Em chưa hiểu câu hỏi của bác, mong bác chỉ giáo thêm nhé.
Còn nữa em đang lúi húi học cái môn di truyền giống trong chăn nuôi vì vậy em rất muốn tìm một số tài liệu nói đến mảng này trong website http://www.blackwell-synergy.com/. Hiện em mới biết có địa chỉ này. Nếu có thể mong bác tư vấn cho em thêm một vài địa chỉ khác nữa thì trên cả tuyệt vời
Bác Dũng có thể giúp em một acount để em sưu tập một số tài liệu tại đây không? Nếu được thì tốt quá

Status
Not open for further replies.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,649
55,776
Latest member
zowinpoker
Back