Lại bàn tiếp về Apoptosis

Trần Phong

Senior Member
Sẵn tiện bạn toàn hỏi về ứng dụng nên em hỏi về appotosis,các anh chị có thể nói rõ cho em hiểu về cái này không ạ ? em cám ơn nhiều

Thông tin về apoptosis rất nhiều, em cần gì về apoptosis thì nói ?rõ, nếu kô tui thảy cho chừng vài trăm trang về vấn đề này đọc thì em chỉ có "bỏ của chạy lấy người" thôi.

Em kô nói rõ em cần gì ở nó nên tui chỉ trả lời như sau:
http://fbspcu01.leeds.ac.uk/users/bmbatrl/atrl_topic.htm

Apoptosis là một trong những dạng chính của "những cái chết được lập trình trớc ở tb". Nó xuất phát từ tiếng Hy Lạp nghĩa là "chiếc lá đang rơi", thuật ngữ này đưa ra từ đầu những năm 1970 để phân biệt với necrosis (nghĩa là những cái chết do tai nạn như phỏng, hóa chất. cháy, nổ, ...)

Chức năng chính của apotosis là nhằm loại bỏ những tb không cần thiết ra khỏi mô, cơ quan, cơ thể mà không làm ảnh hưởng đến tb lân cận.

Em đọc thêm cái link ở trên, một bài giảng vừa tầm cho SV năm 1 như em tìm hiểu.

P7S: lần sau đừng "sẵn tiện" như vậy nhé, sẽ làm loãng chủ đề, em có thể dễ dàng mở 1 topic mới mà, đúng không?

Cường cắt 2 bài này, lập thành topic mới "apoptosis",

Em cám ơn anh mấy anh về trang web về apoptosis,nhưng sắp thi rồi nên không thể nào mà ngồi đọc tiếng anh được.Có phải là apoptosis do gene ?quy định phải không ạ ? Vậy vị trí của nó ở đâu vậy ? và nó hoạt động như thế nào ? có cách nào để kéo dài chu kỳ sống của tế bào không vậy ? có phải là tế bào ung thư có cách nào đó kéo dài apoptosis không ạ ?có sự liên quan nào giữa apoptosis và sự biệt hóa tế bào không ạ ?

Apoptosis không do 1 gene quy định, mà em coi lại cái hình diễn tiến apoptosis sẽ thấy có vài chục tiểu thành phần (enzyme, protein, ...)cùng tham dự, mà mội tiểu thành phần có thể do 1 gene mà cũng có thể là do nhiều gene quy định.

Để kéo dài chu trình sống của tb (một ước mơ để sống dai sống thọ của con người) thì có nhiều các, như nc telomer, apoptosis.

Tui chưa coi về quan hệ giữa apoptosis anh differentiation.

Những cău hỏi nhỏ của em nếu phục vụ chuyện thi cử thì tui có thể trả lời ngay, cón nếu hỏi để biết thì chờ sau khi thi, em quay lại đây ta bàn tiếp. Ví 1 điều đơn giản là em đọc câu trả lời xong em chẳng nhớ gì ... để còn đi thi chứ.

em cũng như bạn Toàn đang tìm ra ý tưởng gì sau khi học sinh học động vật,em cũng chưa biết chọn gì định hỏi rõ về cái này,anh co đang rảnh không vậy ?anh có dùng yahoo messenger ko vậy ? nick em là chen_feng_cnsh em có thể nói riêng về vụ này ko ạ ?

Bữa nay tui ở lab, sau đó đến chiều đi coi WC luôn (hai con vit, mot chai Tequila và 1 két beer trắng), kô về nhà nên kô xài YH; còn thứ 7 và CN thì tui kô biết ở nhà lúc nào.

mail của tui là tranhoangdung1975 at yahoo dot com; em cứ mail vào đó đi tui sẽ trả lời au.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back