trí thông minh của con người

Vũ Diệu Thu

Junior Member
đề tài của tụi mình là: "trí thông minh và kĩ thuật của con người có thể tiến hóa từ những quần thể không phải con người. thảo luận về nhận định trên." Minh không hiểu đề tài lắm, có bạn nào cho mỉnh một vài ý tưởng đi, hay tài liệu gì cũng được

Vũ Diệu Thu said:
đề tài của tụi mình là: "trí thông minh và kĩ thuật của con người có thể tiến hóa từ những quần thể không phải con người. thảo luận về nhận định trên." Minh không hiểu đề tài lắm, có bạn nào cho mỉnh một vài ý tưởng đi, hay tài liệu gì cũng được

Bạn có thể cho biết ai là người đưa ra nhận định này? và bạn làm đề tài này thuộc bộ môn nào của khoa Sinh?

Không biết vị cao nhân nào ra cái đề này, tui thì chịu không phân tích nổi đề không biết có phải là do buồn ngủ quá hay chưa đắc đạo nên không hiểu. Để ngày mai xem lại xem có thấy mắt sáng hơn tý nào không.

Trong thảo luận bạn có thể bác bỏ nhận định trên, tức những gì gọi là thông minh và kỹ thuật đều phải có khi con người đã tiến hóa thành người thông minh và sống trong xã hội loài người chứ không phải đều xuất phát từ con khỉ mà ra. Tuy nhiên phải định nghĩa các khái niệm trước.
Lấy ví dụ: hùm dữ không ăn thịt con. Bạn coi đó là trí thông minh thì đương nhiên cái bản năng làm mẹ này nó đã có trước khi khỉ tiến hóa thành người.
Cá heo có thể hiểu nhau bằng âm thanh phát ra: bạn coi đó là tiếng nói thực sự thì đương nhiên cái này cũng đã có trước khi hình thành xã hội loài người.
Nhưng nếu bạn coi sáng tạo, nghiên cứu khoa học, chữ viết là biểu ?hiện của thông minh thì đương nhiên cái này không thể có khi con người còn là con khỉ.

Theo tôi, anh Lương nói rất đúng, và con người tỏ ra hơi tham lam khi nghĩ rằng chỉ có mỗi mình là thông minh. Ta có thể lấy rất nhiều ví dụ nói về trí thông minh đáng ngạc nhiên ở các loài vật, đặc biệt như các loài trong Bộ Khỉ (như khả năng sử dụng công cụ, thậm chí còn biết tạo ra công cụ ở Tinh Tinh...), hay trí nhớ cực tốt của loài Khỉ đầu chó và ?Bồ câu (có thể ghi nhớ hàng nghìn bức ảnh), đấy chẳng phải là nhưng ví dụ rõ ràng về trí thông minh ở các loài khác ngoài con người sao (chúng ta lại càng có nhiều dẫn chứng khi nghiên cứu về các loài tổ tiên của con người).
Còn về kĩ thuật, người ta thường ví những chú ong, mối, kiến như những kiến trúc sư xây dựng, rồi hiện tượng làm tổ của các loài chim, thú...hay khả năng chế tạo công cụ của Khỉ, Người tiền sử...

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,688
55,887
Latest member
55bmwnetph
Back