Thiết kế và phân tích thí nghiệm vi sinh

Truong Ai Quoc

Junior Member
Em đang tiến hành việc tuyển chọn môi trường thích hợp cho nuôi cấy vi sinh vật trên phạm vi bình tam giác, các anh chị nào đã có kinh nghiệm trong việc thiêt kế và phân tích thí nghiệm có thể chia sẻ cho em một vài kinh nghiệm không ạ? trong quá trình thiết kế thí nghiệm em phải chú ý những gì để khi làm thí nghiệm tức kiệm dược thời gian cũng như cho được kết quả mong muốn? theo các anh chị em nên chọn các nhân tố thí nghiệm nào là chính (sucrose, trytopan, casein from peptone, các nhân tố khoáng, nhiệt độ, pH...)? nếu muốn thí nghiệm với pH thì theo các anh chị ở quy mô bình tam giác thì nên tiến hành như thế nào?:please:

cảm ơn các anh chị và các bạn nhiều!

Từng con vi sinh vật cụ thể thì có môi trường nuôi cấy khác nhau, khi bạn muốn nuôi cấy cụ thể con gì thì bạn phải quan tâm đến môi trường nuôi nó truớc , đó chính là nguồn cacbon và nguồn nitrogen, (đối với khóang thì bạn chỉ cần bổ sung mà không cần chọn nó làm nhân tố chính, tuy nhiên không thể thiếu được).Nhiệt độ và pH thì bạn cũng không cần quan tâm vì khi bạn nuôi vi sinh vật ở nhiệt độ phòng thì nó vẫn phát triển được, đối với pH thì khi bạn pha môi trường, có pH trong khỏang từ 5 -7 cũng không ảnh hưởng nhiều.
Khi bạn tiến hành thí nghiệm với pH trong bình tam giác, bạn có thể điều chỉnh pH của môi trường bằng HCl lõang hay NaOH loãng
Đối với môi trường lỏng, khi pha xong môi trường, bạn tiến hành đo pH và điều chỉnh cho phù hợp với pH mà bạn cần khảo sát.
Đối với môi trường bán rắn, khi pha khoáng, nguồn nitrogen với nước thì bạn nên điều chỉnh pH và sau đó trộn với nguồn cacbon.

đối với khóang thì bạn chỉ cần bổ sung mà không cần chọn nó làm nhân tố chính, tuy nhiên không thể thiếu được).
bạn ơi, tại sao lại không dùng khoáng làm nhân tố chính?

Em đang tiến hành việc tuyển chọn môi trường thích hợp cho nuôi cấy vi sinh vật trên phạm vi bình tam giác, các anh chị nào đã có kinh nghiệm trong việc thiêt kế và phân tích thí nghiệm có thể chia sẻ cho em một vài kinh nghiệm không ạ? trong quá trình thiết kế thí nghiệm em phải chú ý những gì để khi làm thí nghiệm tức kiệm dược thời gian cũng như cho được kết quả mong muốn? theo các anh chị em nên chọn các nhân tố thí nghiệm nào là chính (sucrose, trytopan, casein from peptone, các nhân tố khoáng, nhiệt độ, pH...)? nếu muốn thí nghiệm với pH thì theo các anh chị ở quy mô bình tam giác thì nên tiến hành như thế nào?:please:

cảm ơn các anh chị và các bạn nhiều!
bạn định thí nghiệm trên đối tượng vi sinh vật nào, tùy từng loại vi sinh vật và tùy mục tiêu nghiên cứu chình của bạn thì mới chọn được nghi65m thức phù hợp. Theo thông thường khi nuôi sinh vật thu sinh khối thì yếu tố pH và nhiệt độ được quan tam nhiều nhất. Còn nếu bạn nuôi vi sinh vật để thu sản phẩm nội bào thì thành phần dinh dưỡng của môi trường được quan tâm nhiều hơn. Nói chung là bạn phải nói cụ thể hơn thì mới có thể giúp bạn được

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back