Đố vui ^^

Nguyễn Khiết Tâm

Senior Member
Đố các bạn 2 con sau đây, con nào là con giun, con nào là con rắn?

mấy con này mình nhìn ở đâu rồi đó, nhưng không nhớ rõ. hình như nó thuộc loài rắn giun thì phải. tức là thuộc loài rắn nhưng hình dang giống con giun, nên người ta đặt tên như vậy!

con phía trên mình ko biết có nhớ nhầm ko nhưng hình như nó nằm trong sách Sinh lớp 8 hay 7 gì đó, nói tóm lại là sách mà mình học về các loài động vật có xương sống ấy(hình như là lớp 7):???:

xin lỗi mọi người một tẹo nhé, cái con xanh xanh tớ kêu là ếch giun ý, hôm nay tớ xem lại họ ghi là " ếch trun" nhưng tại quyển từ điển nó không có màu, chỉ thấy hình dạng y vậy. còn con còn lại thì tui chịu, mà sách giáo khoa hồi cấp 2 có đâu nhỉ, thôi được tôi sẽ xem lại xem.
To anh Hiển,: úi dùi anh Hiển cho cái link toàn English em sao hiểu nổi, trình độ cao bằng anh thì nói làm gì chứ
Mọi người cho cái ý kiến cái:hum:

Đôi khi mọi thứ lại không như ta thấy ^.^ . Đố vui mà, không vui không đố.
Có bạn đã đi gần tới đích rồi đó mà lại không biết, hihi.

Hình như giun cũng có con không đốt thì phải. :???:
Sorry mình nói chưa đủ. Giun trong họ (hay lớp??) Annelida đều phân đốt, con giun trong ảnh kia nằm trên lá thì chắc là thuộc họ này rồi chứ ko phải mấy họ giun sán phía dưới.
Cái con trong ảnh dưới nhìn cứ trơn trơn nên đầu tiên mình đóan là rắn, nhưng so sánh với cái ảnh con ếch giun trong link của em Lan thì lại cùng là 1 con (nhất là mấy vết sứt trên lá :D) nên cũng chả hỉểu thế nào.
Con thứ nhất phân đốt thế kia chắc không phải là rắn đâu.
Mà càng nhìn càng cảm thấy 2 con cùng là 1 hay sao ý, tức là 1 con rắn trông như con giun, hehe. Vì mấy cai nếp gấp trên người nó nhìn mãi cũng không hiểu chỉ là nếp gấp của da hay là phân đốt nữa... Loạn cả lên, hay bạn chủ topic kiếm cái ảnh to hơn 1 tý được ko? :mrgreen:

Đố các bạn 2 con sau đây, con nào là con giun, con nào là con rắn?

Mọi người đọc kĩ lại câu hỏi xem. Bật mí là câu trả lời hông có liên quan gì đến câu hỏi hết á,hihi.
Thôi nói vậy đảm bảo mọi người biết hết trơn rồi, trả lời luôn : cả 2 con đều là con ếch ^^ .Ếch không chân hồi lớp 8 có học.
Kinh nghiệm rút ra --> ...

Thì đó, mình đoán đúng một con còn j ,cái con xanh xanh là " ếch trun" hay ếch giun còn j. còn cái con sau thì mình không nhớ gặp ở đâu nên không dám nói mạnh:mrgreen:

Tại sao người ta lại gọi hai con này là ếch nhỉ. Dựa trên cơ sở nào đây?

Phân loại học. Mình nhớ hồi lớp 11 có được học sơ qua mấy cái này. Có một đống câu hỏi và cách nhận dạng và sắp xếp chúng vào, dựa trên nhiều cái như hình thái bên ngoài, sinh lí, giải phẫu này nọ.
Không biết còn giữ mấy tài liệu hướng dẫn ko nữa. học cái này cũng vui, lộn tùng phèo lên hết

1. Tra trên wiki thì chả thấy con ichthyophis bannanicus này liên quan gì đến ếch nhái. Chính xác thì nó thuộc Family Ichthyophiidae, Family này thuộc Order Caecilian thuộc Class Amphibian. Trong khi ếch hay cóc đều thuộc Order Anura. (các từ Family, Order, Class ai thạo thì dịch hộ vì mình không nhớ tiếng Việt gọi là gì) Nói tóm lại tra 1 hồi thì cái con trong ảnh kia chỉ là họ hàng xa của ếch thôi (cùng là lưỡng cư)

2. Bạn nào ra câu đố này cần phân biệt câu hỏi lựa chọn multiple choice với câu hỏi What? nhé. Bạn ra câu hỏi như thế người ta có thể kiện là ra đề không rõ ràng đấy. Lỗi cơ bản!!! :mrgreen: (chê thế để người ta không để ý mình không trả lời được)

Nói túm lại là bà con đã phát hiện ra chúng nó đều là lưỡng cư. Nghe đáp án rồi tui mới dám lên tiếng chứ nhìn bằng mắt thường thì cũng không dám chắc kẻ nào là ếch giun, kẻ nào là rắn.
Chương trình phổ thông cấp 2 đã có nhắc đến mấy loại lưỡng cư (hay lưỡng thê) này, và gọi nó là "ếch trun", hoặc "ếch giun".

Những con ếch giun này thuộc bộ ếch không chân (Gymnophiona); còn cóc, ếch, nhái, ễnh ương thì thuộc bộ không đuôi (Anura).
Bộ không đuôi là bộ phổ biến nhất (dễ tìm thấy nhất) của lớp cưỡng cư, nên người Việt ta thường lấy chữ "ếch" để gắn cho các loại lưỡng cư không phổ biến khác. Do đó ta mới có chữ "ếch giun" để chỉ những con "ếch" (lưỡng cư) trông giống giun, chứ không có ý bảo nó là con ếch thật thuộc bộ không đuôi.
Còn dựa vào đâu để nói mấy con này thuộc Lớp lưỡng cư thì người ta có hẳn một hệ thống khoá phân loại dựa vào hình thái (ví dụ: hô hấp bằng da, v.v...) và trình tự ADN để xếp loại.

1. Tra trên wiki thì chả thấy con ichthyophis bannanicus này liên quan gì đến ếch nhái. Chính xác thì nó thuộc Family Ichthyophiidae, Family này thuộc Order Caecilian thuộc Class Amphibian. Trong khi ếch hay cóc đều thuộc Order Anura. (các từ Family, Order, Class ai thạo thì dịch hộ vì mình không nhớ tiếng Việt gọi là gì) Nói tóm lại tra 1 hồi thì cái con trong ảnh kia chỉ là họ hàng xa của ếch thôi (cùng là lưỡng cư), còn gần với thằn lằn hơn cả ếch. Không thể hiểu sao lại gọi nó là con ếch.
Dù con trong ảnh kia có là họ hàng xa của ếch thì nó vẫn thuộc Lớp lưỡng cư (Amphibia). Còn thằn lằn thì thuộc Lớp bò sát (Sauropsida). Do vậy không thể nói con "ếch" không chân kia gần thằn lằn hơn được.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,648
55,814
Latest member
webgamenew88club
Back