Có ai chỉ mình cách làm bài tập di truyền liên kết không nhỉ?

patotv

Junior Member
hiện tại em còn yếu về bài tập di truyền liên kết(thi tuyển vào lớp 10 chuyên),các bác có thể chỉ dẫn được không??:xinkieu:

ối dời...cách làm dạng này..ý bạn là pát hiện hả..cách truỳen thống là xét riêng rồi xét chung,,nếu tích tỉ lệ riêng khác tích tỉ lệ chung..tức là do gen liên kết vơi nhau,,còn hoán vị hay ko thì tuỳ bài,nếu tỉ lệ tích tỉ lệ riêng lớn hơn thì liên két hoàn toàn.
thứ hai là liên kết giới tính..thưòng bài mà có giới tính đặt vào thì hãy nghĩ tới. trường hợp này.!!

cũng có gì là khó cả em cứ nghiên cứu đề cho kỷ rồi xem thêm sách tham khảo thì sẻ thấy bài tập dạng này thường na ná giống nhau.
nếu là liên kết hoàn toàn thì thường có nhiều cách nhưng theo kinh nghiêm của anh thì:(01): tính xem tỉ lệ phân ly có giống của menden ko nếu giống thì phải xem các cạp tính trạng có phân ly độc lập hay là liên kết với nhau nếu nó liên kết vói nhau mà tỉ lệ phân ly 1:1 thì là liên kết hoàn toan.còn không nếu là tỷ lệ phân ly khác mend:sexy:en và có sự chênh lệch về tỷ lệ các tính trạng không đều nhau => hoán vị gen và cách tính tần số hoán vị thì có cong thức rồi còn không thì biện luân 1 xíu là ra àh(1 số bài có thể đưa về hệ phương trình rồi giải)
(02): nếu là dạng di truyền liên kết với giới tính thì có thể tham khảo kỷ ở các tài liệu khác. chúc em thanh công baybay. nếu có gì không hiểu thì có thể hỏi anh theo email phuc_qh@gmail.com:chuan:

di truyền liên kết thì chú ý là ở ruồi giấm đực và tằm cái không xảy ra hoán vị gen,một số bài hay lừa kiếu đấy...và em quan tâm đến hệ số trùng lặp cc và hệ số nhiễu một chút...hihi:dance:

Anh chị nào giải giúp em bài này:
Cho gà trống thuần chủng lông vằn, có lông chân lai với gà mới lông trơn, ko lông chân được F1 : 100% lồng vằn có lông chân.
Cho gà trống (F1) giao phối với gà mái chưa bik kiểu gen, được F* , trong đó có:
20 gà lông trơn, không lông chân
5 gà lông vằn, không lông chân
5 gà lông trơn, có lông chân
Tất cả gà trống F* đều có KH giống gà ở thế hệ F1
Cho rằng trứng thụ tinh đều nở thành gà con và phát triển bình thường
1. Giải thích quy luật di truyền và viết sơ đồ lai từ P --> F2
2. Tính số lượng cá thể đối với mỗi loại kiểu hình.

hiện tại em còn yếu về bài tập di truyền liên kết(thi tuyển vào lớp 10 chuyên),các bác có thể chỉ dẫn được không??:xinkieu:

em về mua cuốn muốn học tốt sinh học lớp 12 mới ra năm ngoái, đọc đi rất cụ thể dễ hiểu. Thấy mắc chỗ nào lên đây ok

Thấy liên kết dễ hơn hoán vị... học hoán vị được mấy bữa giờ quên hết sạch, tính phần trăm chi chi đó:botay:
Hồi trước học sinh phần liên kết thì chỉ có phương pháp thông thường là lí thuyết + bài tập = OK:mrgreen: Hiểu được bản chất của quy luật là có thể áp dụng vào bài tập, chỉ còn biện luận thế nào, bắt đầu từ đâu... kết thúc thế nào thôi:mrgreen:

Bức xúc về H1N1

Các anh chị ơi ỏ chỗ em đang có dịch H1N1, và trường em là một trong những trường đầu tiên trong tỉnh xuất hiện H1N1. Rất nhiều người trong trường đã nhiễm loại virus này:cry:, trong đó có một số người lớp em. Em rất bức xúc về khả năng lan truyền của nó,thật là khủng khiếp,vi thế em đã quyết định tìm hiểu thật kĩ về nó.Nhưng có một thắc mắc mà em tìm mãi không thấy kể cả trên mạng là RNA cua H1N1 là mạch đơn nhưng nó là (-) hay (+). Em rất rất mún bít:twisted:, vì vậy các anh chị trên diễn đàn giúp em nhé. Em thanks trước.(y)

Cho gà trống thuần chủng lông vằn, có lông chân lai với gà mới lông trơn, ko lông chân được F1 : 100% lồng vằn có lông chân.
Cho gà trống (F1) giao phối với gà mái chưa bik kiểu gen, được F* , trong đó có:
rảnh rỗi chút,làm cho em luôn nèy:
chắc chắn em đã bịên luận 2 cặp gen này lkết giới tính
kiểu gen của F1 là dị hợp.để trống có k.hình tất cả giióng vs F1 thì kgen của gà mái ấy pải X^ABY(do trống F1 là XABXab)
- trồng F* có kiểu hìh là vằn có lông==>các kiểu hình thu đc ở trên đều là mái.trơn ko lông là tính trạng lặn có tỉ lệ lớn chứng tỏ trội đi vs trội.ở trống xảy ra hoán vị.
tính tần số hoán vị như sau:do ở mái chỉ sinh 2 loại giao tử tỉ lệ 50% nên tỉ lệ kiểu hình đúng bằng tỉ lệ giao tử do trống tạo,
AB=ab=x thì Ab=aB=50-x ==> x/(50-x)=20/5=4
==>x=40%.tần sô hoán vị gen là 20%.
số cá thể mái vằn có lông là 20.đúng bằg cá thể mái trơn ko lông
số cá thể trống bằng cá thể mái=20+20+5+5=50(coi mái trống bằng nhau)
)

Bài này em biện luận cho cả 2 gen nằm trên 1NST Xrồi đặt tỉ lệ giao tử ra, giải PT tính tần số hoán vị gen.
http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?t=3325
em xem bài này có giúp gì đc hog, nó gần giống bài toán của em đặt ra đấy(câu 6).

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back