Kì thi chọn đội tuyển Quốc gia thành phố Hà Nội

huyền my

Senior Member
Mình mới thi về, không biết trong 4rum có ai thi không cùng lên bàn luận về đáp án nhé.
Cho em hỏi câu là: Phân biệt lizoxom cấp 1 và lizoxom cấp 2. Em nghĩ là so sánh về enzim trong lizoxom, pH của lizoxom. Chém bừa hi vọng được 1 tí điểm ( Câu này hầu như chết hàng loạt :))
Sự thay đổi của tế bào cơ khi chúng bị kích thích?
Câu này em nghĩ là hỏi về điện thế hoạt động không biết có đúng không ?
Câu nữa là : Phân giải 1 loại ARN tinh sạch bởi 2 enzim khác nhau là X và Y đã cho tập hợp các đoạn nucleotit như sau:
- Phân giải do enzim X: G, pCAUUG, AUCUCG-OH, AAUCCAG.
- Phân giải do enzim Y: pC, C,C,C,C,U,U, G-OH, AU,AGAU,GGAAU.
Tái lập phân tử ARN và giải thích.
Câu này em đi giải thích theo hướng tạo ra sản phẩm khác nhau của 2 enzim nhưng bọn bạn em lại giải thích kiểu tại sao tái lập được. :twisted::twisted:

ôi mẹ ơi :ah::ah:
mình hình như bj jờ mới nghe đấy...
đúng là thi chọn đội tuyển quốc gia có khác:divien:
:o:o vậy thì hết mộng thi học sinh giỏi quốc gia rùi:cry::cry:

Chắc bạn thi phòng 16 rồi, minh thi phòng 15 này...
1. Đây là kì thi chọn đội tuyển thành phố Hà Nội để đi thi Quốc gia, mình cũng chẳng trông mong gì vì đề thi phần lớn là giành cho học sinh các trường chuyên. Nếu như ai nghe thấy câu hỏi lạ thì cũng là điều dễ hiểu thôi.
2. Câu Lizôxôm cấp 1 và Lizôxôm cấp 2 mình cũng "chém" bừa thôi.
3. Câu phân giải phân tử ARN đơn giản chỉ hỏi mình ghép lại phân tử ARN lúc đầu rồi giải thích thôi. Mình làm lại là: "pCAUUGGAAUCCAGAUCUCG-OH" và mình giải thích cũng đơn giản thôi.
Có 1 đầu ưa nước và đầu kị nước nên các bạn cũng biết đoạn "pCAUUG" là đầu và "AUCUCG-OH" là cuối. Như vậy ở ezim X phân huỷ ra còn 2 đoạn "G" và "AAUCCAG" là chưa biết vào đâu.
Nhìn xuống ezim Y phân huỷ có đoạn "GGAAU" nên khi ghép lại ARN chắc chắn phải có đoạn "GGAAU" từ đấy => 2 đoạn còn lại của ezim X phân huỷ ra phải ghép là "GAAUCCAG" và rồi ghép với đoạn đầu, đoạn cuối đc ARN ban đầu.
P/s: Đây là cách làm của mình, không biết thế nào nữa nhưng minh hi vọng là đúng...

Chị My có biết tình hình bên Hóa có bao nhiêu người đậu không ạ, nhân tiện chị xem giúp em điểm anh Phúc Cao Oxy luôn nhé!

Hôm nay trường mình vẫn chưa thông báo điểm... Không biết thế nào nữa đây, để thứ 2 lên văn phòng trường xem:mrgreen: Cho mình hỏi luôn điểm chuẩn lấy bao nhiêu thế??????

Em My lại chuẩn bị khao mọi người nhỉ?
Theo lịch hẹn thì hôm nao em khao anh-Tuấn Hải (Hà Nội) với Phương Thảo (Thanh Hóa) bánh tôm Hồ Tây à. :twisted:

Khao đê.:yeah:
Anh về đây đi, em khao, à mà phải có quà thì mới khao:cuchuoi:
Chị My có biết tình hình bên Hóa có bao nhiêu người đậu không ạ, nhân tiện chị xem giúp em điểm anh Phúc Cao Oxy luôn nhé
Cao thì khỏi cần hỏi em à, nó được vào từ trước khi thi ấy :buonchuyen:
Em My lại chuẩn bị khao mọi người nhỉ?
Theo lịch hẹn thì hôm nao em khao anh-Tuấn Hải (Hà Nội) với Phương Thảo (Thanh Hóa) bánh tôm Hồ Tây à
Đâu anh :banbo: Đấy là Thảo khao em đấy chứ, mà bạn í còn bảo em cứ siết cổ anh mà khao đây
Đây là đề thi Vòng 2 thành phố Hà Nội năm nay :D

Attachments

• De thi vong 2- 2010 Ha Noi.doc
    43 KB · Views: 341
Oki anh Hưng, cuối tháng 3 em thi. Em sẽ cố gắng để đựơc khao thêm lần nữa, mà anh nhớ là phải
có quà thì mới khao
:mrgreen:
@ anh Sơn: Lịch là ngày nào anh ;))

Oki anh Hưng, cuối tháng 3 em thi. Em sẽ cố gắng để đựơc khao thêm lần nữa, mà anh nhớ là phải :mrgreen:
@ anh Sơn: Lịch là ngày nào anh ;))

Hè hè, học giỏi chăm ngoan như vậy thì không khao ta cũng có quà:razz:. Tiện thể những em nào được giải QG, QT báo danh một thể ta tặng quà hết ten ten...

hehe vậy là em cũng có phần oy, trong diễn đàn mình toàn nhân tài ko hà, toàn các bạn thi QG, QT có giải, ít nhất cũng có giải thành phố, chuyến này anh Hưng viêm màng túi luôn :mrgreen:

Chưa gì đã dọa, không sợ ta đây lâm trận bỏ chạy à hehe!

ko sợ đâu, anh Hưng có uy tín cao trong diễn đàn mà, với lại người ta có câu: người chạy được nhưng nhà thì ko chạy được. anh mà chạy là mất nhà trên diễn đàn, hehe :mrgreen:

Thôi thế là xong, một lần lỡ miệng mà ôm hận đến ngàn thu:cry:, tụi trẻ dạo này bắt nạt người gia kinh quá. Mà thôi không spam nữa, vụ này cứ quyết định thế hehe.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back