tế bào đông vật

Thanh là gì hả bạn? Thuật ngữ này chỉ cái gì zậy? Hình như trong TB đông vật đâu có cái này.

ĐV nào bạn ???, hình như một số ít thì có thành Kitin, còn đại đa số TB ĐV đều ko có thành TB nhưng bù lại thì nó có chất nền ngoại bào bao bọc, dị thui

cho em hoi luôn tế bào nhân thực có lông và roi cấu tạo theo kiểu 9+2. :up:
không biết kiểu 9+2 là kiểu gì mọi người giải thích cho em với(y)

Cái này dễ lắm bạn à. Tưởng tượng chút xíu là ra thui. 9+2 là 9 bộ 2 vi ống xếp vòng tròn quanh 1 bộ 2 vi ống ở giữa cấu tạo nên lông & roi . Vậy thui. Còn thành glucolix thì mình chưa nghe thấy bao giờ. Mới chỉ nghe thấy ĐV có loài có thành kitin thui (VD tôm), TV thì có thành xenlulose. Đa số động vật ko có thành.:mrgreen:

Gà còi đang hỏi về vi khuẩn hay về động vật đấy. Coi chừng lệch pha à nha...:mrgreen:

ĐV nào bạn ???, hình như một số ít thì có thành Kitin, còn đại đa số TB ĐV đều ko có thành TB nhưng bù lại thì nó có chất nền ngoại bào bao bọc, dị thui

Lớp ki tin bao bọc bên ngoài cơ thể chứ ko phải bao bọc tế bào bạn ơi

Lớp ki tin bao bọc bên ngoài cơ thể chứ ko phải bao bọc tế bào bạn ơi
Uh nhỉ em nhầm. Thông cảm nhé, ko hiểu sao hồi này em hay nhầm lắm. TB động vật ko có thành đâu, em xem lại kỹ sách vở rùi. chỉ có chất nền ngoại bào thôi. Thanks anh nhìu.

cô giáo em bảo thành glucolix là thành tế bào động , hầu như con nào cũng có hết ý. nhưng nó chỉ là thành mỏng thôi.......chẳng biết có đúng khong nua:mrgreen:

Bạn ơi, mình search trên google thì chỉ thấy có Glucocalix thui. Theo mình chắc là nó là 1 thành phần nào đó có trong màng sinh chất của TB chăng. Chả bít có đúng ko nữa. Mình cứ post lên cho bạn cái ảnh này để mọi người cùng thảo luận.:dance:

tiện thể cho em hoi luôn vì sao tế bào động vật có trung thể còn tế bào động vật thì không có:nhannho:
em đang phải viết tiểu luân về màng sinh chất, ai có tài liệu giúp em với(y)

Theo mình thì cái này do tiến hoá thôi. Bạn hok về TB thì trung thể là nơi hình thành thoi vô sắc cho quá trình phân chia TB của động vật. Còn thực vật tuy không có trung thể nhưng lại có một vùng đậm đặc để hình thành thoi vô sắc. Còn về màng sinh chất thì dài wá mình ngại post, bạn thông cảm nha.

Ủa? Bạn chưa hok phần trung thể à? Trung thể gồm 2 trung tử xếp thẳng góc (vuông góc) với nhau. Trung tử có cấu tạo 9+3 gần giống lông và roi là 9+2 chỉ khác là các bộ 3 vi ống xếp vòng tròn (không quanh cái gì cả), còn cái vùng đậm đặc ở thực vật thì cô mình không dạy mà chỉ nhắc tới thui. Trong quá trình phân bào, trung thể tách đôi thành 2 trung tử riêng biệt và đi về 2 cực TB, thực hiện nhiệm vụ hthành thoi vô sắc của mình. :cool:

cô giáo em bảo thành glucolix là thành tế bào động , hầu như con nào cũng có hết ý. nhưng nó chỉ là thành mỏng thôi.......chẳng biết có đúng khong nua:mrgreen:
Ở VK, bên ngoài vách tế bào có 1 thành phần là glycocalyx (1 dạng polysacharide), vai trò như những thụ thể, giúp cho chúng có thể phân biệt được với những VK cùng loài...
Còn ở động vật thì mình không rõ, chỉ biết sơ sơ ở bề mặt ruột non của người có lớp glycocalyx có tác dụng hấp thụ chất dinh dưỡng sau khi tiêu hóa ở dạ dày xuống ( đính trên cái mạng nhện glycocalyx này là các enzym phân hủy từ yếu đến mạnh, làm cho các phân tử càng vào sâu càng bị ly giải đơn giản hơn-->đến khi tiếp xúc với các tế bào niêm mạc ruột thì hầu hết đã được thủy phân hoàn toàn)

Ah, zậy hả. Mình xin lỗi nhé, mình tưởng bạn hỏi về trung thể. Uhm:hum:... trong quá trình tiến hoá, có thể do những đột biến, rồi trải qua sự chọn lọc tự nhiên, trải qua thời gian thì từ 1 phần có cấu tạo đơn giản, chỉ vùng đậm đặc chuyên hthành thoi vô sắc ở TV đã hình thành nên bào quan là trung thể chuyên hthành thoi vô sắc ở ĐV. Sự đột biến ở đây là về vật chất di truyền (đb gen qui định cơ quan sx thoi vô sắc), còn sự chọn lọc tự nhiên là trong quá trình sống, những svật mang đột biến có thể thích nghi vs môi trường còn sống sót, những svật khác mang đột biến ko thích nghi đc bị chết đi. Sự tiến hoá của cơ quan hthành thoi vô sắc còn là sự tiến hoá của các kiểu sinh sản của sinh vật. Theo cách hiểu của mình thì là vậy. Mà đây chỉ là giả thiết của mình thôi, chẳng bít có đúng ko.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back