Sự khác nhau của tinh trùng và tinh tử??

QuocHoang

Junior Member
Các bạn cho mình hỏi tinh tử và tinh trùng khác nhau như thế nào không??? Cám ơn nhiều nhé!

Tinh trùng (tiếng Anh spermatozoon), tiếng Hy Lạp cổ σπέρμα (hạt giống) và ζῷον (mang sự sống). Tinh trùng là tế bào đơn bội, nó kết hợp với tế bào trứng để tạo thành hợp tử. Như vậy Hợp tử là 1 tế bào có trọn vẹn bộ nhiễm sắc thể và sẽ trở trành phôi thai. Tinh trùng đóng góp 1/2 thông tin di truyền cho thế hệ con. Ở động vật có vú, tinh trùng quyết định giới tính của con con. Vì tế bào trứng luôn mang nhiễm sắc thể X nên tinh trùng mang nhiễm sắc thể Y sẽ tạo ra con con là giống đực (XY) và tinh trùng mang nhiễm sắc thể X sẽ sinh ra con cái (XX). Tế bào tinh trùng lần đầu được phát hện bởi một sinh viên của Anton van Leeuwenhoek vào năm 1677

nuôi cấy tinh tử của người bệnh thành tinh trùng (bộ nhiễm sắc thể không thay đổi mà chỉ biến đổi về hình thể dạng tròn không có đuôi để thành dạng bầu dục, đuôi ngắn).
Việc nuôi cấy tinh tử thành tinh trùng trong môi trường đặc biệt có tỉ lệ thành công thấp (mỗi lần các bác sĩ chỉ tạo ra được khoảng vài chục đến vài trăm con), và chất lượng tinh trùng được nuôi cấy từ tinh tử cũng kém.
Những con tinh trùng này chỉ đủ để thay đổi hình dạng của tinh tử, từ dạng tròn sang dạng có đuôi ngắn, từ bộ nhiễm sắc thể bằng N sang bộ nhiễm sắc thể 2N. Chúng cũng không đủ sức khỏe để "bơi" và tự thân vận động như những tinh trùng khác mà phải cấy vào trứng của người vợ, nuôi dưỡng thành phôi và cấy vào tử cung như thụ tinh nhân tạo.
Tiếp đến, tỉ lệ thành công từ tinh trùng và trứng thành phôi cũng thấp hơn bình thường, nên khả năng thành công của phương pháp này là rất thấp.

Kết luận lại thì tinh tử là "tế bào mầm" để tạo ra tinh trùng thôi. Hay nên gọi là tế bào tiền tinh trùng nhỉ ??

tế bào sinh tinh giảm phân tạo tinh tử, tinh tử đc đưa đến TB sertoly thì biệt hóa thành tinh trùng

Các bạn cho mình hỏi tinh tử và tinh trùng khác nhau như thế nào không??? Cám ơn nhiều nhé!

Lấy ví dụ ở châu chấu nè bạn, một tế bào sinh dục của châu chấu đực giảm phân tạo 4 tinh tử, sau đó 4 tinh tử biệt hóa thành 4 tinh trùng. Bạn xem hình đính kèm sẽ rõ. Thân!

Attachments

• tinh tu va tinh trung chau chau.JPG
    tinh tu va tinh trung chau chau.JPG
    12.3 KB · Views: 956
tinh tu tinh trung

:yeah:
Kết luận lại thì tinh tử là "tế bào mầm" để tạo ra tinh trùng thôi. Hay nên gọi là tế bào tiền tinh trùng nhỉ ??
co ai bi nham lan gi khong day?Theo em biet thi tinh trung va tinh tu la 2 khai niem de chi te bao giao tu duc nhung chung khac nhau o cho tinh trung co roi thuong o cac sinh vat o can ,con tinh tu la tbgtu duc khong co roi o can .van de o day la o can thi su thu tinh ko nho nuoc nen ko can roi (y)

:yeah:
co ai bi nham lan gi khong day?Theo em biet thi tinh trung va tinh tu la 2 khai niem de chi te bao giao tu duc nhung chung khac nhau o cho tinh trung co roi thuong o cac sinh vat o can ,con tinh tu la tbgtu duc khong co roi o can .van de o day la o can thi su thu tinh ko nho nuoc nen ko can roi (y)

Viết không dấu, khó dịch thật! can là gì đấy bạn?

là sinh vật ở cạn ấy mà

Tinh trùng là dạng biệt hóa của tinh tử, nghĩa là tinh trùng được tạo ra từ tinh tử nhưng có những đặc điểm về hình thái và chức năng khác với tinh tử. Một ví dụ mà bạn nào đó đã nêu ra là tinh trùng có đuôi, còn tinh tử thì không. Cũng không sai nếu nói tinh tử là tế bào gốc của tinh trùng.

tinh tu

Tinh trùng là dạng biệt hóa của tinh tử, nghĩa là tinh trùng được tạo ra từ tinh tử nhưng có những đặc điểm về hình thái và chức năng khác với tinh tử. Một ví dụ mà bạn nào đó đã nêu ra là tinh trùng có đuôi, còn tinh tử thì không. Cũng không sai nếu nói tinh tử là tế bào gốc của tinh trùng.
em cũng không dam nói nhiều hơn nhưng theo kién thức em mới học thì là vậy đó

sao có lúc kiến thức lại vậy nhỉ

Cũng dễ hiểu thôi bạn ạ, nó tùy thuộc vào bối cảnh đang trao đổi là gì. Cũng giống như từ "ghét" vừa có nghĩa là không thích, lại vừa có nghĩa là yêu í mà!

HIC!mình thì lại cho rằng tinh tử sau khi tiên shoas,trưởng thành sẽ ra tinh trùng bạn ạ !mình có nói nhảm ko biết nữa !

bạn kimoko nói có cơ sở không vậy.?????

Tất nhiên là có rồi. Trong cuốn hình thái giải phẫu có nói mà. Với lại cái ni trong giáo trình cô mình dạy cũng có viết rứa.
"giao tử đực di chuyển đắc lực gọi là tinh trùng, nếu tinh trùng k có chiên mao thì đc gọi là tinh tử" ( mà chiên mao là cơ quan di chuyển, cũng gần giống đuôi, roi)

Tất nhiên là có rồi. Trong cuốn hình thái giải phẫu có nói mà. Với lại cái ni trong giáo trình cô mình dạy cũng có viết rứa.
"giao tử đực di chuyển đắc lực gọi là tinh trùng, nếu tinh trùng k có chiên mao thì đc gọi là tinh tử" ( mà chiên mao là cơ quan di chuyển, cũng gần giống đuôi, roi)

Giáo trình của cô giáo bạn viết linh tinh (xin lỗi phải nói thẳng, không hề có ý đụng chạm), nên không thể trách bạn kimoko hiểu sai một cách hoàn toàn như comment ở trên kia.
Bạn kimoko nên xem lại mấy comment này.

Giáo trình của cô giáo bạn viết linh tinh (xin lỗi phải nói thẳng, không hề có ý đụng chạm), nên không thể trách bạn kimoko hiểu sai một cách hoàn toàn như comment ở trên kia.
Bạn kimoko nên xem lại mấy comment này.
Bạn nói giáo trình của cô mình viết sai là sao? Mà mình hỉu vậy thì có chi là sai??? Viết 1 giáo trình cần phải có bao nhiêu tài liệu khoa học, bao nhiêu thời gian nghiên cứu, vậy mà bạn nói là viết linh tinh. Nếu nói vậy bạn có dám nói chuyện thẳng với cô mình k. Bạn nên suy nghĩ kĩ trước khi nói nghe!!!

Bạn nói giáo trình của cô mình viết sai là sao? Mà mình hỉu vậy thì có chi là sai??? Viết 1 giáo trình cần phải có bao nhiêu tài liệu khoa học, bao nhiêu thời gian nghiên cứu, vậy mà bạn nói là viết linh tinh. Nếu nói vậy bạn có dám nói chuyện thẳng với cô mình k. Bạn nên suy nghĩ kĩ trước khi nói nghe!!!

Bạn kimoko đừng giận, nếu có thời gian suy nghĩ kỹ thì bạn có thể tham khảo ở đây để biết sự linh tinh của giáo trình và sự nhầm lẫn hệ quả của bạn.

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
11,651
55,780
Latest member
betfoot
Back