Kỹ sư Công nghệ Sinh học có thể xài được ở đâu?

Neu duoc bầu chọn TOPiC dỗi hơi nhất tôi xin de cử Topic Kỹ sư Công nghệ Sinh học có thể xài được ở đâu? này .
:dapchet: :dapchet: :dapchet: :dapchet: :dapchet: :cool: :cool: :cool: :cool:
Bàn chuyen sài dươc ở dâu thì ko bàn toàn doi~ hơi tán phet với nhau . Chắc chu? TOPic này view từ dau` cha'c bun` lam'..

Neu duoc bầu chọn TOPiC dỗi hơi nhất tôi xin de cử Topic Kỹ sư Công nghệ Sinh học có thể xài được ở đâu? này .
:dapchet: :dapchet: :dapchet: :dapchet: :dapchet: :cool: :cool: :cool: :cool:
Bàn chuyen sài dươc ở dâu thì ko bàn toàn doi~ hơi tán phet với nhau . Chắc chu? TOPic này view từ dau` cha'c bun` lam'..
Thì đấy, kĩ sư CNSH tương lại đang xài ở đây này. Dỗi việc cả mà.

xin chào mọi người, tôi lâu nay không lên diễn đàn nên thông tin cũng hơi bị lờ mờ, nhưng hôm nay lên mạng và vào diễn đàn xem có thông tin gì mới không thì thấy diễn đàn bàn tán xôn xao vấn đề này. cũng muốn vào góp ý khiến nhỏ của tui thôi, tôi thấy mấy bạn có vẻ như học nghành công nghệ sinh học mà chẳng có 1 chút tình yêu nào đối với nó cả, có lẻ ngày xưa các bạn đi học ngành này là vì một lý do nào đó. tôi ngĩ như vậy các bạn nên chấn dứt việc học đi ngay bây giờ thì hơn, nếu sau này có ra trường thì các bạn cũng không gắn bó với ngành này vậy thì tại sao bây giờ phải tốn thời gian, công sức và tiền bạc với nó. còn theo tôi trước khi đưa thông tin lên diễn đàn thì bạn nên xem xét kỷ nội dung mà mình cần đưa lên. bạn ngỉ về công nghệ sinh học (biotechnology) như vậy là quá tiêu cực bạn(nguyễn ngọc lương) cần xem lại định nghĩa về công nghệ sinh học đi. theo tôi bạn nên tìm cuốn sách '"nhập môn công nghệ sinh học" CỦA tác PGS-TS Phạm Thành Hổ - NXB ĐHQG Tp.HCM trong đó bạn sẻ biết được nhiều khái niệm rỏ hơn về công nghệ sinh học. công nghệ sinh học không đơn thuần chỉ là bán mấy cái máy gì gì đó mà bạn nói đến hay chỉ là nuôi cấy vài cái mô thực vật, cũng không phải chỉ có thiết kế bioreactor... đó là công nghệ cao của nền kinh tế tri thức mà cả thế giới đang từng bước tiến tới. các bạn cứ thử động não 1 tý đi công nghệ sinh học ở các nước tiên tiến có được như hiện nay thì họ cũng bắt đầu đi từng bước chập chửng như chúng ta hiện nay thậm chí mà nói thì chúng ta có được lợi thế là 1 nước đi sau và được thừa hưởng những cái lý thuyết, kiến thức mà người ta đã tổng kết. các bạn chỉ ngỉ rằng học xong rồi đi đâu để khiếm việc làm, thực ra đó chỉ là 1 ý nghỉ đi đâu làm thuê mà thôi.giả sử nếu sau này bạn có làm ở 1 phòng phân tích về thực phẩm hay vi sinh nếu bạn không biết gì về sinh lý vi sinh vật thì làm sao mà làm được.... công nghệ sinh học có thể tự mình là chủ được mà không thiếu gì cách, đất nước ta là 1 nước nông nghiệp mà thứ gì cũng phải nhập khẩu, cũng bị hàng của các nước chèn ép, hàng hóa của mình xuất đi đau cũng bị người ta bắt lỗi. bạn hảy nghỉ mình học về công nghệ sinh thì có thể làm gì...? tôi chỉ nói lên quan điểm của tôi về ngành công nghệ sinh học mà tôi đang theo học và theo tôi nếu ai đó có quan điểm nghiêm túc về ngành này sẻ có cách nhìn nhận khác tích cực hơn.

Việt Nam đang tiếp cận với khoa học của thế giới. Dù sự thật chúng ta k phủ nhận là chưa đạt được những thành quả lớn nhưng nếu cứ không thích tiếp nhận cái khoa học đó, tất cả cứ chờ đợi vào công nghệ của nước ngoài. Thà chúng ta chấp nhận chúng ta thua kém và học hỏi như tạo cơ hội cho các em sinh viên ngành công nghệ sinh học được học hỏi. "Tích gió thành bão mà".

Công nghệ gen

Có ai biết công nghệ gen ở Việt Nam phát triển tới đâu không nhỉ. Học cử nhân CNSH nay mai ra trường làm ở đâu zậy kà????
Trả lời dùm đi pà kon!!

các chư vị nói hay lắm , nói hay lắm ...hô hô !!
xin chào mọi người, tôi lâu nay không lên diễn đàn nên thông tin cũng hơi bị lờ mờ, nhưng hôm nay lên mạng và vào diễn đàn xem có thông tin gì mới không thì thấy diễn đàn bàn tán xôn xao vấn đề này. cũng muốn vào góp ý khiến nhỏ của tui thôi, tôi thấy mấy bạn có vẻ như học nghành công nghệ sinh học mà chẳng có 1 chút tình yêu nào đối với nó cả, có lẻ ngày xưa các bạn đi học ngành này là vì một lý do nào đó. tôi ngĩ như vậy các bạn nên chấn dứt việc học đi ngay bây giờ thì hơn, nếu sau này có ra trường thì các bạn cũng không gắn bó với ngành này vậy thì tại sao bây giờ phải tốn thời gian, công sức và tiền bạc với nó. còn theo tôi trước khi đưa thông tin lên diễn đàn thì bạn nên xem xét kỷ nội dung mà mình cần đưa lên. bạn ngỉ về công nghệ sinh học (biotechnology) như vậy là quá tiêu cực bạn(nguyễn ngọc lương) cần xem lại định nghĩa về công nghệ sinh học đi. theo tôi bạn nên tìm cuốn sách '"nhập môn công nghệ sinh học" CỦA tác PGS-TS Phạm Thành Hổ - NXB ĐHQG Tp.HCM trong đó bạn sẻ biết được nhiều khái niệm rỏ hơn về công nghệ sinh học. công nghệ sinh học không đơn thuần chỉ là bán mấy cái máy gì gì đó mà bạn nói đến hay chỉ là nuôi cấy vài cái mô thực vật, cũng không phải chỉ có thiết kế bioreactor... đó là công nghệ cao của nền kinh tế tri thức mà cả thế giới đang từng bước tiến tới. các bạn cứ thử động não 1 tý đi công nghệ sinh học ở các nước tiên tiến có được như hiện nay thì họ cũng bắt đầu đi từng bước chập chửng như chúng ta hiện nay thậm chí mà nói thì chúng ta có được lợi thế là 1 nước đi sau và được thừa hưởng những cái lý thuyết, kiến thức mà người ta đã tổng kết. các bạn chỉ ngỉ rằng học xong rồi đi đâu để khiếm việc làm, thực ra đó chỉ là 1 ý nghỉ đi đâu làm thuê mà thôi.giả sử nếu sau này bạn có làm ở 1 phòng phân tích về thực phẩm hay vi sinh nếu bạn không biết gì về sinh lý vi sinh vật thì làm sao mà làm được.... công nghệ sinh học có thể tự mình là chủ được mà không thiếu gì cách, đất nước ta là 1 nước nông nghiệp mà thứ gì cũng phải nhập khẩu, cũng bị hàng của các nước chèn ép, hàng hóa của mình xuất đi đau cũng bị người ta bắt lỗi. bạn hảy nghỉ mình học về công nghệ sinh thì có thể làm gì...? tôi chỉ nói lên quan điểm của tôi về ngành công nghệ sinh học mà tôi đang theo học và theo tôi nếu ai đó có quan điểm nghiêm túc về ngành này sẻ có cách nhìn nhận khác tích cực hơn.

Có ai biết công nghệ gen ở Việt Nam phát triển tới đâu không nhỉ. Học cử nhân CNSH nay mai ra trường làm ở đâu zậy kà????
Trả lời dùm đi pà kon!!

Theo mình nghĩ học gì mà có nhiều tố chất tốt (không hẳn là điểm cao) thì sẽ có nhiều nơi để lựa chọn lắm bạn ạ. Công nghệ sinh học thì chắc chắn là một ngành có nhiều việc để làm rồi. Ít nhất như tôi được biết các trung tâm y tế lớn hiện đang rất cần những cán bộ giỏi về CNSH để có thể tiếp cận và phát triển các ứng dụng của công nghệ sinh học trong y học ở nước ta. Vậy nếu bạn đã bước chân vào ngành công nghệ sinh học rồi thì cứ lo trang bị cho mình đầy đủ những thứ hành trang mà theo bạn là cần thiết đi, nước ta chắc chắn sẽ rất cần những đóng góp của bạn trong tương lai.

Hì, thời gian vừa rồi bận rộn với vụ tốt nghiệp quá nên chỉ vào tìm tài liệu được mà không chém gió được :) Cũng thấy thèm chém gió rồi. Theo mình thì các bạn không cần phải băn khoăn, lo lắng về vấn đề là ra trường rồi sẽ làm gì. Các bạn cứ đam mê ngành mà mình đang học, càng đam mê thì bạn sẽ càng thấy nó hay, mà càng thấy hay thì bạn sẽ càng thích học. Khi bạn đã có một lượng kiến thức kha khá rồi thì tớ nghĩ rằng bạn sẽ không còn cái lo lắng viển vông rằng ra trường sẽ đi làm ở đâu mà thay vào đó là những suy nghĩ về vấn đề mà bạn đang nghiên cứu. Nếu bạn không đam mê, học hành chẳng ra gì thì việc làm quả là vấn đề lớn thật. Tớ tự rút từ kinh nghiệm của tớ ra thôi, một đứa vừa mới ra nhập đội ngũ thất nghiệp được 1 tuần. Mình đã từng không đam mê Công nghệ sinh học, nhưng giờ thì khác rồi :) Càng học càng ngấm, càng ngấm càng hay, càng hay càng thích học. :mrgreen::mrgreen: Em chém gió tí, các bậc tiền bối đừng nguyền rủa em ạ :cuta::cuta::cuta:

Nếu chưa hiểu kỹ thì nên phát biểu có hạn chế, chứ không các em sinh viên không có hướng phát triển cho mình và đừng nên làm hạn chế tầm nhìn các em mà tội nghiệp. �

Tôi cũng đồng ý với anh Lương rằng các kỹ thuật của công nghệ sinh học thực ra là sử dụgn các hóa chất để thực hiện các phản ứng. Nhưng anh Lương đừng nhầm lẫn làm như thế mình sẽ là nhà hóa học.

Nói gì chẳng thể hiểu được. Ở đây mọi người đang bàn đến cái Bioengineering mà không biết tiếng Việt có nên gọi là Kỹ sư công nghệ sinh học hay không. Rõ ràng ở VN các trường đầu tiên mở ngành kỹ sư công nghệ sinh học đều chủ yếu là công nghệ thực phẩm (có hoặc rất ít dính dáng đến CNSH theo nghĩa ta hiểu nó). Trường ở ĐH Huế mở ngành này có khác với các trường kia, nhưng một nhược điểm là lại không có nền tảng (tức không có khoa công nghệ nào đỡ đầu).
Nuôi cấy mô thực vật không phải là kỹ sư CNSH (theo nghĩa bioegineering của Tây) dù nó co bioreactor hay gì gì đi nữa. Nếu anh thiết kế bioreactor và improve nó lại là một chuyện khác. Anh có làm bioreactor 10 hay 20 năm đi nữa thì anh vẫn không thiết kế, mà anh chỉ đặt hàng cho người ta để họ thiết kế và ngưởi làm thiết kế không nhất thiết phải biết về Sinh học.
Chào các anh chị.
Em là ngành CNSH, em thấy topic này anh chị hình như đang tranh cãi nhau nhiều cái linh tinh quá. Cuối cùng em xin anh chị hãy giải đáp cho em thế nào là ngành CNSH? Đã là sv năm 2 rùi nhưng thật long em chưa định hình ngành CNSH này sau khi mình ra trường sẽ làm gì? ở đâu?
Luôn tiện anh chị giải đáp luôn CNSH ở nước ngoài khác gì CNSH ở VN.(y) nhiều.

Ơ bạn này mới gửi bài thứ 2 mà dám mạnh dạn 'phê bình' chủ nhà nhỉ?
Nếu bạn hỏi câu CNSH là gì cách đây 6 năm thì tôi trả lời được, chứ giờ thì chịu.
Bạn quan sát thấy bạn Nchicken và Lê Ngọc Hưng làm gì thì tương lai bạn chắc không hơn thế.
Good news cho bạn là nếu tiếng Anh tốt bạn sẽ có cơ hội xuất ngoại cao gấp vài lần so với các bạn học ngành kỹ thuật khác.

Nếu bạn hỏi câu CNSH là gì cách đây 6 năm thì tôi trả lời được, chứ giờ thì chịu.
Bạn quan sát thấy bạn Nchicken và Lê Ngọc Hưng làm gì thì tương lai bạn chắc không hơn thế.
Good news cho bạn là nếu tiếng Anh tốt bạn sẽ có cơ hội xuất ngoại cao gấp vài lần so với các bạn học ngành kỹ thuật khác.
Phản đối, sao lại lôi em vô đây. Hồi đó chỉ là có hứng chém gió thôi nhé. Giờ tu thân rồi :mrgreen: Cũng là good news cho bạn nữa là nếu bạn học BKHN hay là ĐH KHTN ngành CNSH thì cứ cố mà học tiếng Anh đê or không có nổi tiếng Anh thì cái bảng điểm ngon ngon 1 tí kiểu j trong thời gian đi học cũng vi vu đi làm culi được 1 lần:hoanho:

:twisted::twisted::twisted::twisted:
Phản đối, Phản đối, hồi đó là em đi học, nhàn cư vi bất thiện nên mới vào chém gió.
Chứ bây giờ có vào nữa đâu :twisted::twisted::twisted::twisted:
Cũng 1 lời khuyên cho bạn :"bonbonsin"
Là học tiếng anh ngon vào, như anh Lương nói, cơ hội xuất ngoại của ngành CNSH là rất cao.
Cứ Tóe phở I Bờ Tờ 80 + điểm phẩy tầm 7.5(với BKHN) thì thoải mái mà chọn ;;)
Bắt đầu từ bây giờ chưa muộn đâu
Good Luck!

:twisted::twisted::twisted::twisted:
Phản đối, Phản đối, hồi đó là em đi học, nhàn cư vi bất thiện nên mới vào chém gió.
Chứ bây giờ có vào nữa đâu :twisted::twisted::twisted::twisted:
Cũng 1 lời khuyên cho bạn :"bonbonsin"
Là học tiếng anh ngon vào, như anh Lương nói, cơ hội xuất ngoại của ngành CNSH là rất cao.
Cứ Tóe phở I Bờ Tờ 80 + điểm phẩy tầm 7.5(với BKHN) thì thoải mái mà chọn ;;)
Bắt đầu từ bây giờ chưa muộn đâu
Good Luck!
(y)mấy anh chị nhiều.
Em sẽ cố gắng nhiều vì tiếng anh còn tệ, phẩy cũng vừa đủ để qua. Mà quên, BK tp.HCM có khác gì không?
Luôn tiện anh chị kể 1 vài chỗ có thể làm ở VN luôn. Em tệ tiếng anh mà:cry: :cry:

Em đâu dám phê bình ai đâu, chỉ là đóng góp ý kiến, đóng góp ý kiến:mrgreen:
Còn CNSH cách đây 6 năm và bay giờ thì khác nhau như thế nào anh giải thích cho luôn?:???::???:

Cách đây 6 năm thì đi tìm tất cả định nghĩa của CNSH trên mạng để trả lời cho bạn, còn giờ thì thấy kể cả tất cả các định nghĩa đó cũng không đầy đủ, và cách tốt nhất là bạn tự cảm nhận lấy CNSH là gì.
Nhiều khi mất thời gian chỉ ngồi để cãi xem cái này hay cái kia có phải là CNSH hay không.
Mượn lời của Poincare: what is in a name?

(y)mấy anh chị nhiều.
Em sẽ cố gắng nhiều vì tiếng anh còn tệ, phẩy cũng vừa đủ để qua. Mà quên, BK tp.HCM có khác gì không?
Luôn tiện anh chị kể 1 vài chỗ có thể làm ở VN luôn. Em tệ tiếng anh mà:cry: :cry:
Đi bán hóa chất thiết bị (dẻo mồm+ quan hệ tốt) thì cũng ok
:hoanho::hoanho::hoanho:

Em là mem mới trong CNSH đang học năm II ĐHBK hồi mới vô phân ngành mấy thầy quảng cáo dữ quá nói là CNSH lĩnh vực hoạt động rộng nào là Y học, Dược TP, MT...nên ko lo bị thất nghiệp. lên đọc mấy topic của mấy anh, chị mình thấy tương lai mù mịt thế ko biết nữa. ko khéo năm sau thi lại hay học văn bằng hai thôi chứ e cảm thấy lo rồi đó học gần 5 năm mà ra thất nghiệp nữa chắc tiêu luôn wa:cry::eek:

Facebook

Thống kê diễn đàn

Threads
12,995
45,065
Latest member
Go88aa
Back